han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi em thâye trên 4r của mình ít thấy nói đến bói cá laòi chim màu sắc sắc sỡ nhưng khó nuôi! Vậy trên 4r của mình đã có ai nuôi bói cá chưa cái loại bói cá mà trên lưng màu xanh nước biển con dưới bụng có màu đỏ mỏ dài màu đen ấy??? e được biết bây giờ ở quê em đang vào mùa bói cá làm tổ vì chúng bay cặp đôi và lượn trên trời (bình thường chim này chỉ thấy một mình và bay rất thấp) theo em là như vậy nếu có bác nào đã tưng nuôi chim này chỉ dáo em với nhé và em cũng chưa nhìn thấy tổ của chúng bao giờ nếu bác nào có ảnh cho em xem với nhé. Và tình cờem nhìn thấy chỗ ngủ của một con bói cá bổi em chưa muốn bắt vìchuwa biét nuôi nó như thế nào và em cũng ko có thời gian để cho nó ăn cá suốt ngày, liệu nó có thể cho nó ăn cám ko nhỉ ??? tất cả nhờ các bác chi giáo dùm em với!!!!!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chào bạn,

Chim bói cá thường nuôi từ chim ổ lên và ở những vùng quê hoặc nhưng nơi có sông suối để sau này nó tự bay đi kiếm ăn và về. Hồi trước, mình thấy ở trong quê, mấy ông anh họ hay nuôi loại này, thức ăn là cá, ếch nhái, cào cào... Chim non nuôi lên thả tự quanh quẩn trong vườn cho đến khi tự biết kiếm ăn. Chim bổi nuôi cũng vậy, thức ăn như trên nhưng đặc biệt loại này khi đi ngoài rất tanh nên khó nuôi nhốt trong nhà. Lúc nhỏ cũng đút cám, nhưng loại này bản năng vẫn ăn nhưng thức ăn trên, nên khi trưởng thành bản năng của nó sẽ ít hoặc bỏ cám. Con chim bổi bạn nói khó bắt lắm, loài này rất tinh, hồi nhỏ mình cũng biết chổ nhưng rình bắt mẫi không được :)). Bắt chim bói cá thường bằng keo và lưỡi câu có móc mồi vào.

Thân

han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bác nhé bác đã cho em rất nhiều kinh ngiem hay

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim bói cá thường làm ổ trong mấy hang đất ở mấy cái vực thấp , nuôi loài này cực kì dễ , màu sắc lại sặc sỡ nữa nhưng chỉ mỗi tội nó bẩn quá , vả lại giọng hót nó tạo cho người ta 1 không khí buồn ( Krốc Krốc ...Tốc Tốc ) HiiiHii.Trước em nuôi lớn rồi đem xuống suối để trên cây cho nó bắt cá mà nó ứ chịu bắt , xong chui vào bụi tre em kiếm mãi mà ko ra , bó tay luôn . Thân

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Hồi sáng mình thấy trong quê, có 3 con sà xả (cũng họ bói cá nhưng lớn hơn) lông màu trắng và đen, không biết phải bạch tạng không, vì loại này thường có màu xanh. Năm ngoái thấy chỉ có 1 con thôi, nay lại thấy tới 3 con, chắc chim non của nó. AE nào biết về loại này, cho thêm chút kinh nghiệm nhé.

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom