Guest viewing is limited

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ai chơi chim bạc má thì vào đây bạn luận nha. Sao chim này rúc khéo thế ko biết. Mấy hôm nay mà e đã sổng mất 2 chú chỉ vì lý do lãng xẹt. Nhốt vào lồng khuyên rúc ra mất (lồng nhốt khuyên mãi ko sao)

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bọn bạc má này công nhận là rúc giỏi, ngày xưa nuôi mãi mà nó ko thuần, sau phải thả ra! Nói chung là tập chung nuôi CM hoặc Choè hoặc Khuyên thôi, bọn này nuôi chán lắm! he he có thấy ai đi dượt bạc má bao giờ chưa hử :p

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
nuôi 1 con cho sinh động thôi. Nó hót hay đấy chứ bác còi. Hôm e đi chùa trầm núi giời đầy nghe bọn nó hót đấu vang cả một sườn núi (giọng to ngang với hoạ mi vì ở đó cũng thấy mi hót)

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
ÙI nhà cậu bao giờ bằng được chùa Trầm thì hẵng mơ nó hót hay như thế nhá nhá nhá!! Mình nuôi 1 năm mà hót cứ vớ va vớ vẩn. Chán, giải tán khẩn cấp về thiên nhiên luôn, khổ nỗi nó cứ quanh quẩn vài hôm rồi mới chịu đi khi mình không cho cám và sâu vào cái hộp ngoài ban công, bù lại là vài hôm được nghe nó hót sổng ngoài trời đã gấp 10 lần 1 năm nuôi nó!

P/S: à nhiều người còn gọi bọn bạc má này là chiền chiện nữa!

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo e thấy thì chưa căng thôi. Còn căng lên chim nhà hơn chim trời là cái chắc. Chim trời có căng lắm cũng chỉ được 1 thời gian ngắn trong năm thôi

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo e thấy thì chưa căng thôi. Còn căng lên chim nhà hơn chim trời là cái chắc. Chim trời có căng lắm cũng chỉ được 1 thời gian ngắn trong năm thôi

Căng quá nên toàn rúc nan lồng bay ra kia kìa he he :yahoo::yahoo: :yahoo:
Tiếng bọn này phải nghe nơi thanh vắng nó mới thấy cái hay, nơi phồn hoa đô thị ồn ào nghe hơi lạc lõng!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
ÙI nhà cậu bao giờ bằng được chùa Trầm thì hẵng mơ nó hót hay như thế nhá nhá nhá!! Mình nuôi 1 năm mà hót cứ vớ va vớ vẩn. Chán, giải tán khẩn cấp về thiên nhiên luôn, khổ nỗi nó cứ quanh quẩn vài hôm rồi mới chịu đi khi mình không cho cám và sâu vào cái hộp ngoài ban công, bù lại là vài hôm được nghe nó hót sổng ngoài trời đã gấp 10 lần 1 năm nuôi nó!

P/S: à nhiều người còn gọi bọn bạc má này là chiền chiện nữa!

ủa mình nhớ chiền chiện ở ĐN tôi còn gọi là chim Sơn Ca ấy bạn coi77 à hihi, bạn anh hùng có hình post lên xem thử nó ra thế nào.

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
ủa mình nhớ chiền chiện ở ĐN tôi còn gọi là chim Sơn Ca ấy bạn coi77 à hihi, bạn anh hùng có hình post lên xem thử nó ra thế nào.

Java Sparrow cũng được gọi là bạc má chứ không riêng khướu và loài bạc má thuộc họ sẻ này

Nó đây, hình hơi bé

Paradae), họ chim thuộc bộ Chim sẻ (Passeriformes), gồm các loài chim cỡ nhỏ, nặng từ 7 đến 23 g. Mỏ ngắn, hình chóp nón. Chân khoẻ, chắc, móng cong, thích hợp với việc bám vào cành, thân cây. Cánh tròn, yếu. Đuôi ngắn hơi tròn. Lông mềm và dày. Chim đực và cái màu sắc giống nhau. Các loài BM rất ưa hoạt động, ít khi đậu yên một chỗ. Thức ăn chủ yếu là côn trùng, trứng và ấu trùng côn trùng gây hại cho cây trồng, cây rừng. Làm tổ trong hốc, trên cành cây. Mỗi lứa đẻ 4 - 5 trứng. Có khoảng 65 loài, 6 chi, phân bố rộng, trừ Nam Mĩ. Ở Việt Nam có 6 loài: BM (Parus major commixtus); BM bụng vàng (P. monticolus legendrei, P. m. yunnanensis); BM mào (P. spilonotus rex); chim mào vàng (Melanochlora sultanea sultanea), chim mào đen (M. s. gayeti); BM đuôi dài (Aegithalos concinnus annamensis, A. c. talifuensis); BM rừng (Sylviparus modestus modestus; S. m. klossi). Các loài chim BM là chim rất có ích, cần được bảo vệ.

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
hê hê hê, bác Còi ơi. Nuôi con bạc má này từ non ý. Chứ chim già mặc dù là loài sống gần người nhưng còn khó thuần hơn bọn họa mi. Loài này hót hay phết mà lại đẹp nữa. 3 màu trắng đen và ghi phối hợp khá hoàn chỉnh. Giọng hót nhẹ nhàng, đại khái là "tzinh tzinh tzinh chiu" hoặc rít cũng hay.
Bạc má bổi thì phân biệt trống mái khá dễ. Con trống lớn con hơn, má trắng cũng lớn hơn và đặc biết cái yếm đen kéo dài suốt từ họng -bụng và đến tận dưới đuôi. Bạc má cái thì ngắn hơn.
Mùa xuân, lúc ngoài tết là lúc bọn bạc má hót nhiều nhất đây.
Các bác đi chùa trầm nghe hót là sướng rồi.
Bọn này nuôi trong lồng nó nghịch ngợm hay lắm. nó treo lộn ngược dưới cầu được đó.
Hồi trước em nuôi, nuôi trong lồng nuôi yến phụng = sắt đế nhựa ý. ko biết các bác còn nhớ ko. thì ko thấy chui ra. Sau được vài năm thì tèo nêncũng ko nuôi lại nữa
Bọn bạc má này ko thấy có trong sài gòn hoặc em chưa nhìn thấy chứ ngoài bắc thì tụi này cũng sống cả gần người như chim sẻ vậy

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@Bạch đề : con này ở ĐN gọi sẻ đá, mấy năm trước trong thành phố hay xuất hiện, nhưng giờ về quê còn ít gặp nữa chứ đừng nói thành phố.

N

__Nick__

Guest
hihihi. con nì là con chi chi đó. hôm rùi em có nói là mua đc 1 chú CC bạch đề ý. nuôi đc vài hôm nó rúc nan lồng đi mất. mặc dù cái lồng nuôi sâu mãi chả sao hết. ghét ghê . bọn nì hót nghe linh tinh lém. lúc đầu mới mua về nghe thấy vui vui tai. sau vài hôm nghe thì...........toàn là vớ vẩn. nói chung là ko ghét gì nó nhiều. chỉ ghét mổi cái tật rúc nan lồng. :113::113:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
hê hê hê cùng chung cảnh ngộ rồi. Cái lồng tôi nhốt con khuyên rất hay mãi. May mà ko mất vừa được con bạc má già khú chân như hủi nhốt vào nó rúc ra mất . Cũng khó nói là chán hay vì do sở thích mỗi người thôi. Con này đó đấu đá tốt giống sâu xanh

maithanhtoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
à à..anh H ơi thế con anh bẫy đc còn không vậy?hôm em thấy anh vẫn nhốt ở lồng khuyên mà..giờ nó đi chưa anh?

đức hậu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
oái chim sẻ bạc má hả? con này ngày trước em bẫy được đầy, đến mùa nó hay đánh nhau thì 1 ngày em làm được vài chú, nó đánh nhau nhìn rất phê, ngày trước em nuôi 3 con bạc má treo khuất mối con 1 nơi trong đó có 1 con rất đỉnh, giọng hót thì luyến láy và nó là con đầu đàn mỗi khi có ai đi qua lồng là nó phát ra những ấm thanh báo hiệu cho đồng loại những âm thanh đó nghe rất hoang dã ,
nói chung giống này chỉ hót hay vào 1 thời điểm trong năm ngoài ra thì hót kém, chỉ toàn kêu nghe buồn hết cả người

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh hùng 908 à cái cậu hay đi bẫy chim với bạn dạo này bẫy đươc nhiều bac má ko.có con nào được để lại cho mihnf 1con

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ai chơi chim bạc má thì vào đây bạn luận nha. Sao chim này rúc khéo thế ko biết. Mấy hôm nay mà e đã sổng mất 2 chú chỉ vì lý do lãng xẹt. Nhốt vào lồng khuyên rúc ra mất (lồng nhốt khuyên mãi ko sao)
con này thì e chưa chơi nhưng đã thấy rồi,hồi em di bảo lộc tuị nó hay bắt sâu trên mấy nhánh cây hoè gần bụi chè,em nghe tuị nó hót nhưng nó xinh lắm nhìn mà bắt ko được,các bác có kinh nghiệm cho e hoỉ có cách naò bẫy tuị nó mà ko cần chim mồi không

cuccu.alo

Thành viên mới
SVC$
0
chao cac bac
em thay nuoi bac ma cung khong kho lam dau ma
em nuôi 7con thi phong sinh3 con lai chung no an ju lam
an cam bavi ay
khong biet la se nuoi no duoc bao lau
co bac nao biet cach nuoi ben chim thi chi cho em voi nha
em me loai nay lam
cam on cac bac

ghetnhindeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ui con bạc má này nuôi cũng hay lém mỗi tội nó hay rúc, mà thuần nó thì khó hơn khuyên gấp bao nhiu lần. Mình thuần 10 con thì 4 chú hy sinh vì chẳng chịu ăn cái quái gì cả??? bó tay luôn. còn mấy chú còn lại thì nhìn khuyên ăn cám cũng nhảy vào ăn cùng:a21: nên cũng đỡ. Mấy hum trc em cũng bắt ngoài chợ dc chú bạc má non nuôi cũng hay hay, mấy hum mà nó có vẻ theo người...dứ dứ cám cho nó ăn ý mà. đến lúc nó bay nhảy ok rùi thì :a09: thằng bạc má già ở đâu bay đến kêu "chi chi chì chít" thía là em bạc má của mình bay vù đj mất tiếc wa' trời. Loài này có người còn gọi là con chi chi thì fải??? hình như trong Nam gọi thế.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom