huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi các huynh!
Em mới nuôi chim nên chưa rành lắm, các bác cho em hỏi với, chú khuyên nhà em nó thường kêu chipchip đi liền mạch 6 đến 7 tiếng liền, như thế thì có phải là chuẩn bị líu rồi không? và cần làm thêm gi nữa để hỗ chợ chú ta líu nhanh (ngoài cám, hoa quả và sâu)
Một câu nữa em muốn hỏi các huynh là khuyên nâu thì hot không bằng khuyên xanh ah, tại em thấy chú khuyên nâu nhà em ít lời hơn chú khuyên xanh/
rất mong các huynh chỉ giáo dùm, cảm ơn các huynh nhiều

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chi giup ve giong khuyen

Hi các huynh!
Em mới nuôi chim nên chưa rành lắm, các bác cho em hỏi với, chú khuyên nhà em nó thường kêu chipchip đi liền mạch 6 đến 7 tiếng liền, như thế thì có phải là chuẩn bị líu rồi không? và cần làm thêm gi nữa để hỗ chợ chú ta líu nhanh (ngoài cám, hoa quả và sâu)
Một câu nữa em muốn hỏi các huynh là khuyên nâu thì hot không bằng khuyên xanh ah, tại em thấy chú khuyên nâu nhà em ít lời hơn chú khuyên xanh/
rất mong các huynh chỉ giáo dùm, cảm ơn các huynh nhiều
Không biết là tiếng chíp chíp liên tục đó có vang xa là có lực không hay là chính là những tiếng creet creet..Nếu chú chim của bạn đứng yên khi chíp chíp liên tục, đầu ngẩng lên dáng đứng oai phong nhất của nó và làm 1 tràng như thế thì đó chính là líu rồi đó, còn nếu vừa kêu vaừ nhảy đầu cúi xuống hoặc ngoảnh lung tung và là những tiếng có âm thanh rè rè không vang xa thì chưa phải là líu và cũng có thể là chim mái, nếu chưa hót chuyện.
Nếu chú chim chuẩn bị líu tức là chú ấy căng lửa thì khi tắm bạn sẽ thấy chú ta có vẻ như tắm xong rồi mà như chưa tắm vì không thấy ướt lông là mấy. Kho đó thì bạn không nên cho ăn hoa quả nhiều nữa vì nó sẽ bị hạ lửa. Bạn phải tăng thêm các chất đạm cho nó, các mồi tươi...để tăng lực cho chú khuyên líu khỏe hơn. Bạn cũng có thể thêm thành phần như cật gà, nhộng tằm và vị thuốc bắc như kỳ tử, khởi tử vào cám.
Khuyên nâu tất nhiên là hót không bằng khuyên xanh rồi. Nó chỉ được đẹp mã thôi. Ở Việt Nam có 3 loại khuyên đó là Vàng, Xanh và Nâu thì nâu chỉ được cái màu đẹp còn líu và hăng máu nhất là Khuyên Xanh bạn ạ. Khuyên nâu líu ít, không bền, lâu căng khó lên đỉnh, nói chung nó chỉ nuôi làm cảnh cho vui. Thân

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Không biết là tiếng chíp chíp liên tục đó có vang xa là có lực không hay là chính là những tiếng creet creet..Nếu chú chim của bạn đứng yên khi chíp chíp liên tục, đầu ngẩng lên dáng đứng oai phong nhất của nó và làm 1 tràng như thế thì đó chính là líu rồi đó, còn nếu vừa kêu vaừ nhảy đầu cúi xuống hoặc ngoảnh lung tung và là những tiếng có âm thanh rè rè không vang xa thì chưa phải là líu và cũng có thể là chim mái, nếu chưa hót chuyện.
Nếu chú chim chuẩn bị líu tức là chú ấy căng lửa thì khi tắm bạn sẽ thấy chú ta có vẻ như tắm xong rồi mà như chưa tắm vì không thấy ướt lông là mấy. Kho đó thì bạn không nên cho ăn hoa quả nhiều nữa vì nó sẽ bị hạ lửa. Bạn phải tăng thêm các chất đạm cho nó, các mồi tươi...để tăng lực cho chú khuyên líu khỏe hơn. Bạn cũng có thể thêm thành phần như cật gà, nhộng tằm và vị thuốc bắc như kỳ tử, khởi tử vào cám.
Khuyên nâu tất nhiên là hót không bằng khuyên xanh rồi. Nó chỉ được đẹp mã thôi. Ở Việt Nam có 3 loại khuyên đó là Vàng, Xanh và Nâu thì nâu chỉ được cái màu đẹp còn líu và hăng máu nhất là Khuyên Xanh bạn ạ. Khuyên nâu líu ít, không bền, lâu căng khó lên đỉnh, nói chung nó chỉ nuôi làm cảnh cho vui. Thân

Bac sir_thanhle ơi, giọng nó không phải creet creet mà chip chip âm lượng vừa phải thôi không to, không nhỏ, nhưng mà khi kêu như thế lúc thì nó nhảy, lúc thì nó đứng, em chưa thấy nó cúi xuống, hichi bộ nó là một cô khuyên hả bác :a09: em có giọng khuyên mái trong điện thoại, khi em bật lên thì thấy em nó cứ nhảy loan lên và kêu lại chẳng nhẽ nó vẫn la mái hả bác hichihc
. Còn hót chuyện là như thế nào ah, bác có thể chỉ giúp em khôgn, vì em cũng mới nuôi nên chưa rành lắm
Thanks bác nhiều

---------- Post added at 10:21 PM ---------- Previous post was at 08:45 PM ----------

nhân đây em post ảnh để các huynh xem giúp em với trống hay mái nha
chú khuyên xanh và hai chú khuyên nâu nhà em

cảm ơn các bác nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chim hót chuyện là nó đứng yên một chỗ trên cầu có con thì cánh nó hơi rung, không mở mỏ. đầu ngoái qua ngoái lại và quan trọng là cổ và ngực nó phập phồng liên tục tạo nên một âm thanh líu ríu, nghe róc rách như tiếng nước chảy, có âm điệu. Bạn cứ thử theo dõi xem khi nào thấy như thế thì chắc chắn em nó là đực 100%. Chúc bạn có nhiều chú chim đẹp nhé. Thân

trungtoan868

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình xin góp ý với bạn một chut nha, bạn đừng có nuôi chung như vậy,hãy tách chúng ra và treo mỗi con một nơi, và tốt nhất là đừng để chúng nhìn thấy nhau,chúc bạn thành công

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Để biết được khuyên líu thì như trên các video của anh em trên diễn dàn thì khi líu chi hay mở mỏ to và giọng cũng to đanh thép đi từ trên 5 tiếng .

Khuyên nâu về líu thì không bằng khuyên xanh nhưng mà hót chuyện thì giọng to hơn khuyên xanh và hay hơn nửa . K nâu của bạn chắn không mau mỏ nên hót tí thôi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom