romeo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyện là thế này vào mấy tuần trước em nuôi 1 chú CM tối hôm đó vì bận nhiều chuyện quá nên em quên đậy áo lồng cho chúng sáng dậy lên lầu thì chỉ thấy lông thôi không thấy con chim đâu hết và bị gãy hết 1 nan lồng em cũng nghĩ là bị chuột ăn mất . Và 2 tuần sau đó lại 1 chú Tiểu Mi bị mất tích chỉ thấy lông và 1 ít máu và cũng gãy hết 1 nan lồng và lúc đó em nghĩ là chắc cũng bị chuột ăn mất . và 2 ngày sau đó lại 1 chú sâu đầu đỏ mất chỉ còn có cái chân và 1 ít máu khô mà thôi lúc này thì không gãy nan lồng nào cả vì đây là lồng sắt và các nan lại rất khích hỏi làm sao mà con chuột bò vô được vậy thì kẻ ăn thịt này là ai ? Các anh các chị tư vấn cho em biết đi nếu là chuột thì làm sao đuổi chúng .

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyện là thế này vào mấy tuần trước em nuôi 1 chú CM tối hôm đó vì bận nhiều chuyện quá nên em quên đậy áo lồng cho chúng sáng dậy lên lầu thì chỉ thấy lông thôi không thấy con chim đâu hết và bị gãy hết 1 nan lồng em cũng nghĩ là bị chuột ăn mất . Và 2 tuần sau đó lại 1 chú Tiểu Mi bị mất tích chỉ thấy lông và 1 ít máu và cũng gãy hết 1 nan lồng và lúc đó em nghĩ là chắc cũng bị chuột ăn mất . và 2 ngày sau đó lại 1 chú sâu đầu đỏ mất chỉ còn có cái chân và 1 ít máu khô mà thôi lúc này thì không gãy nan lồng nào cả vì đây là lồng sắt và các nan lại rất khích hỏi làm sao mà con chuột bò vô được vậy thì kẻ ăn thịt này là ai ? Các anh các chị tư vấn cho em biết đi nếu là chuột thì làm sao đuổi chúng .
Chính xác là chuột rồi, thành thật chia buồn cùng bạn :(, con chuột có thể lèn qua những khe rất bé. Nếu cắn gãy 1 nan lồng rồi mới vào thì là loại chuột khá to rồi đấy, phải to hơn 3 ngón tay.
Bạn thử dùng các loại bẫy thông thường xem sao, hoặc nếu không được thì dùng bả, mình cũng từng bị chuột vào như thế này, bẫy không ăn thua, cuối cùng may tìm mua được 1 thứ bẫy mới nên dính nó, chứ nếu không cũng phải dùng bả rồi. Quan trọng là khi bẫy được chuột, bạn vẫn phải tiếp tục đặt bẫy trong khoảng 1 tuần, vì chuột không sống một mình, mà đi theo đàn hay theo cặp.
Để đề phòng, bạn treo lồng chim trên cao, trên nóc lồng chim, chỗ dây treo, gắn một miếng kim loại vuông, để chặn đường chuột đu xuống. Mình thấy mọi người vẫn thường làm.
Chúc bạn mau bắt được hung thủ và trừng trị nó thích đáng.

romeo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh HoangQuan nhiều lắm mấy bữa trước nghe mẹ em nói có con chuột bự bằng 4 ngón tay bò vào nhà chắc hung thủ là nó quá. Lồng chim thì em treo trên nóc nhà cao hơn đầu người khoảng 3 cái đầu .

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chính xác là chuột chuột hù chim sâu , chim s75 bay hoảng loạng và đầu bị kẹt vào nan sau đó chuột từ từ gặm nhám em dó và lôi em nó ra ăn típ ! trường hợp giống chim mình cách đây 1.5 năm về trước!xin chia bùn với bạn tội nghiệp chim sâu!:a42:

romeo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các anh chỉ em vài cách để đuổi chúng đi đi nhà em còn 3 con Sâu Đấu Đỏ em không muốn chúng nó làm mồi cho chuột luôn đâu .

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nuôi sóc á để gần chỗ nuôi chim là chuột nó sợ ko dám lại gần!:a04:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Các anh chỉ em vài cách để đuổi chúng đi đi nhà em còn 3 con Sâu Đấu Đỏ em không muốn chúng nó làm mồi cho chuột luôn đâu .
bạn nên dùng bẫy chuột,hay keo dính chuột đó,
nếu không thì bạn cần treo chim ở những nơi mà chuột không mò tới được.bạn mua những sợi kẽm đường kính 3-4mm làm móc treo chim, chuột sẽ không đi trên những sợi kẽm nhỏ và trơn này đâu.chúc những chú chim còn lại của bạn sẽ luôn được sống an toàn và khoẻ mạnh trước lũ chuột đáng ghét

romeo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn anh bachlongcc2003 nha em dùng loại kẻm có đường kính 2cm nhưng chúng vẫn ăn được chú Tiểu Mi của em . sao mà lũ chuột nó hay quá không biết .

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
cảm ơn anh bachlongcc2003 nha em dùng loại kẻm có đường kính 2cm nhưng chúng vẫn ăn được chú Tiểu Mi của em . sao mà lũ chuột nó hay quá không biết .
kẽm có đường kính 2cm thì chuột bò trên đó bình thường à.em chỉ nên mua loại có đường kính 3mm-4mm thôi.

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tớ còn cách này ko bít có giúp được gì cho cậu hay ko , bạn lấy cây tre càng to càng tốt bọc tôn xung quanh là tôn láng ko sóng , sau đó cột bắt ngang qua treo lồng chim lên thế là xong chuột leo đi trên tôn bị trơn té xuống là nó ko lại gần lồng chim được . tớ làm cách này theo kinh nghiệm dân gian ( chuột hay leo cây dừa phá dừa nên người ta tìm cách đuổi chuột đi bằng cách bọc tôn xung quanh dưới gốc dừa cao cỡ 1m cho chuột khỏi leo lên vì leo lên trơn chuột bị rất xuống )!:a31:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom