veryhart

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói thật với mọi người tôi muốn lập ra box này với mong muốn các bác có nhiều kinh nghiệm giúp anh em mới chơi chim vành khuyên như tôi có thêm hiểu biết về nghệ thuật chơi chim Vành khuyên (Một loại chim vô cùng đáng yêu). Tôi nuôi chim vành khuyên mới được nửa năm nhưng nói thật tôi không hiểu lắm những ngôn từ mà giới chơi hay nói. Như "Bắn, líu, chuyện, lứu đấu....." Bởi vậy rất mong những người am hiểu nhiều về chim VK cho anh em chúng tôi được hiểu rõ hơn. Có giải thích, minh họa. Coi như đây là từ điển của nghề chơi chim vành khuyên. Một vài lời anh chị em góp ý!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà !
em xin khai mạc cho box này đầu tiên nhá!
• líu là khi con chim nó làm 1 chàng các tiếng to, mỏ mở rộng, các tiếng có âm tiết khác nhau và phát ra liên tiếp 3-4 tiếng trở lên.
• chuyện hay còn gọi là đi gió: chim hót giọng bé phải lắng tai để nghe, cổ chim khi đó phập phồng , tiếng hót chuyện nghe rất vui tai.
• líu đấu: chim khi treo lên dàn cùng nhiuề chú chim khác mà vẫn líu tốt thì gọi là líu đấu ..
• lộn cầu: chú chim ngửa cổ lên trời rùi nhảy bám vào nóc lồng rùi nhảy xuống .
• tiện cầu : chú chim quay người vòng quanh cầu như đang du xà ý..
• ngoái: con chim đu mình trên vanh rồi ngoái cổ xuống dưới.
• líu bệt cầu : con chim đứng líu trên cầu trong time lâu mà ko nhảy lên vanh hay chuyền cầu.
• líu xoè: con chim vừa líu vừa xoè đuôi.
• chuyện xoè: tương tự như líu xoè.
• lửa chim: nói về độ căng của chú chim..
• khuyên mộc: chim ngoài thiên vừa bẫy đc ,chim chưa bik ăn cám.
• khuyên thuộc: chim đã dạn người líu vô tư khi có nhìu người xung quanh. Thường thì là những chú chim có nhìu năm sống trong lồng.
• khuyên non lên : chim đc nuôi từ khi còn non chưa mọc hết lông.
• líu choè : chim khuyên nhưng líu cả giọng của chích choè.
còn nhìu lắm..... mọi người cứ góp ý nhé , em còn chỗ nào sai xót mong mọi người bổ xung nhé!
chào cả nhà!
:a41::a41:

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Theo mình thì nếu cứ góp mỗi người một ý,một thì dễ trở thành lộn xộn,lung tung,nhũng bạn mới sẽ khó nhớ hết. cách tốt nhất là phân loại riêng ra từng phần,từng mục cho dễ hiểu,mà lại nhớ lâu. ví dụ.

veryhart

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào cả nhà !
em xin khai mạc cho box này đầu tiên nhá!
• líu là khi con chim nó làm 1 chàng các tiếng to, mỏ mở rộng, các tiếng có âm tiết khác nhau và phát ra liên tiếp 3-4 tiếng trở lên.
• chuyện hay còn gọi là đi gió: chim hót giọng bé phải lắng tai để nghe, cổ chim khi đó phập phồng , tiếng hót chuyện nghe rất vui tai.
• líu đấu: chim khi treo lên dàn cùng nhiuề chú chim khác mà vẫn líu tốt thì gọi là líu đấu ..
• lộn cầu: chú chim ngửa cổ lên trời rùi nhảy bám vào nóc lồng rùi nhảy xuống .
• tiện cầu : chú chim quay người vòng quanh cầu như đang du xà ý..
• ngoái: con chim đu mình trên vanh rồi ngoái cổ xuống dưới.
• líu bệt cầu : con chim đứng líu trên cầu trong time lâu mà ko nhảy lên vanh hay chuyền cầu.
• líu xoè: con chim vừa líu vừa xoè đuôi.
• chuyện xoè: tương tự như líu xoè.
• lửa chim: nói về độ căng của chú chim..
• khuyên mộc: chim ngoài thiên vừa bẫy đc ,chim chưa bik ăn cám.
• khuyên thuộc: chim đã dạn người líu vô tư khi có nhìu người xung quanh. Thường thì là những chú chim có nhìu năm sống trong lồng.
• khuyên non lên : chim đc nuôi từ khi còn non chưa mọc hết lông.
• líu choè : chim khuyên nhưng líu cả giọng của chích choè.
còn nhìu lắm..... mọi người cứ góp ý nhé , em còn chỗ nào sai xót mong mọi người bổ xung nhé!
chào cả nhà!
:a41::a41:
Cảm ơn bác. Hình như là còn nhiều nữa các bác bổ xung thêm đi cho tôi được mở rộng tầm mắt, chơi đỡ bị anh chị em cười.!!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cảm ơn bác. Hình như là còn nhiều nữa các bác bổ xung thêm đi cho tôi được mở rộng tầm mắt, chơi đỡ bị anh chị em cười.!!

sao bác lại nói thế mới đầu chơi thì ai mà chẳng thế chứ có gì mà đáng cười chê đâu, nếu ko có người chơi thì lấy đâu ra luật đúng ko bác ...
ko phải ngại đâu, ko bik thì học dần dần vậy em cũng thế mà chứ có ai ko học mà tự biết đâu!

khuyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thấy con khuyên còn chẻ được như Chào Mào cả khuyên đực và khuyên cái đều chẻ được tiêng "re re re re" cái này em chưa thấy bác nào định nghĩa mà cũng chưa ở đâu nói đến :D
khuyen canh gian : là con khuyên bị bạch biến có 1 hoặc nhiều lông màu trắng ở 2 cánh
khuyên mơ : là con khuyên có màu vàng mơ thường là loại này có chân và mỏ màu hồng rất đẹp và có giá trị loại này nếu em không nhầm còn gọi là (hoàng khuyên )

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
em thấy con khuyên còn chẻ được như chào mào cả khuyên đực và khuyên cái đều chẻ được tiêng "re re re re" cái này em chưa thấy bác nào định nghĩa mà cũng chưa ở đâu nói đến :D

chào bác khuyênnon !!!
em thấy cái điều mà bác nói rất đúng nhưng êm để ý thì thấy cái này thường gặp ở những chú khuyên đực hoặc đang căng hoặc là đã biết líu... cũng có 1 vài trường hợp những em khuyên non kêu tiếng như này từ khi mà chúng biết chuyền cành nhưng ýt thấy...
theo ý kiến của riêng em thì em thấy chuyện này cũng bình thường thối vì trên thực tế cũng có những người phụ nữ nói tiềng khàn và trầm như đàn ông và ngược lại đàn ông lại nói giọg the thé của phụ nữ....
ý kiế của riêng em thì như thế, mong đc nghe ý kiến của các bác nhé!
thân chào cả nhà!!
:a07::a07::a07:

veryhart

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thấy con khuyên còn chẻ được như chào mào cả khuyên đực và khuyên cái đều chẻ được tiêng "re re re re" cái này em chưa thấy bác nào định nghĩa mà cũng chưa ở đâu nói đến
Cái tiếng kêu này hình như chỉ có chim đực mới kêu. Nó kêu như vậy là có thể sắp líu. Các bác cho hỏi thêm "Bắn" là như thế nào

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
" bắn" là tiếng lóng mọi người dùng để chí khuyên hót hay khuyên líu. chúc bạn chơi vui.!:a05:

khuyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái này chưa chắc chắn lắm tiếng re re ấy cũng chỉ là tiếng gọi nhau khi chúng ở gần nhau thui chứ chưa trắc kêu re re là sắp líu! ở khuyên mình thấy con nào kêu gắt giọng trống là bắt ra nhốt riêng hết mìn thấy anh em bảo con khuyên mái già nó kêu như khuyên trống :a42:mà chưa thấy em nào như vậy !!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chào cả nhà !
chào khuyennon!!!
mình cũng chưa từng đc nghe chim khuyên mái già kêu như khuyên trống bao h cả mà chỉ thấy khuyên mái già kêu giọng cực trầm thôi vì trước mình có ông chú cho 1 em mái nuôi 4 năm lồng kêu rõ lắm, mình đã nuôi em đó để cho mấy em khuyên nhà mình căng đc mấy tháng thì em nó cũng bỏ đi mà ko từ biệt( mèo nó xơi chứ ko phải mình làm chết nha)....
chào mọi người.
chúc mọi người có 1 mày mới vui vẻ nha!!!
:a05::a05::a05::a05::a05:

khuyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình vẫn chưa thấy bao h nhưng mà giang hồ đồn đại như vậy trắc là có đây :D nếu mà tính ra nuôi được 1 em líu rất là khó khăn và vất vả nếu mà nuôi khuyên non cũng tầm 6 tháng nuôi mộc nhanh hơn cũng 3 tháng con chim mới ổn định mà trong quá trình thuần hoá con chim còn bao nhiêu thứ nữa mèo chuột kiến .....!! rất nhiêu vấn đề phải suy nghĩ cám thế nào cho chim sung mình từng sổng 4 con đã líu được !! :a17:

veryhart

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi, Thế nào là líu giọng đơn, thế nào mlaf líu dọng kép. em thấy nói líu giọng đơn thì quý hơn líu giọng kép có đúng không?

muahalanh

Thành viên mới
SVC$
0
thế họa đơn họa kép là như thế nào hả pác cái này em không nắm rõ xin í kiến các pác

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
thế họa đơn họa kép là như thế nào hả pác cái này em không nắm rõ xin í kiến các pác
thế này bác ạ. họa đơn họa kép theo em thj thế nài nhá!
họa đơn : phần lông trắng ở trên mắt rất mỏng so với phần lông trắng phía dưới.
họa kép: phần họa của con chim nó tròn đều và rất dày, ko có sự khác nhau nhìu giữa họa bên trên và họa bên dưới.
có lời góp ý bậy bạ có j sai xin anh em chỉnh sữa để mọi người cùng học hỏi.
thân chào!!!!

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình vẫn chưa thấy bao h nhưng mà giang hồ đồn đại như vậy trắc là có đây :D nếu mà tính ra nuôi được 1 em líu rất là khó khăn và vất vả nếu mà nuôi khuyên non cũng tầm 6 tháng nuôi mộc nhanh hơn cũng 3 tháng con chim mới ổn định mà trong quá trình thuần hoá con chim còn bao nhiêu thứ nữa mèo chuột kiến .....!! rất nhiêu vấn đề phải suy nghĩ cám thế nào cho chim sung mình từng sổng 4 con đã líu được !! :a17:
Bạn nói chưa đúng rồi , khuyên non nuôi lên chỉ 3 tháng là líu rồi ( Từ lúc bắt đầu ra lông ) , còn khuyên mộc thì tuỳ thôi , có em căng còn lửa ngoài thiên nhiên thì vừa vào lồng đã líu , còn nếu mộc mà nhanh thì chỉ cần 1 tháng là líu rồi , mà thời gian gần đây nổi lên các cám kick rất mạnh , mộc ăn cám 1 tuần là đã líu ầm ầm rồi 1 :a33:

banhbaorau

Thành viên mới
SVC$
0
em thấy con khuyên còn chẻ được như chào mào cả khuyên đực và khuyên cái đều chẻ được tiêng "re re re re" cái này em chưa thấy bác nào định nghĩa mà cũng chưa ở đâu nói đến :d
khuyen canh gian : Là con khuyên bị bạch biến có 1 hoặc nhiều lông màu trắng ở 2 cánh
khuyên mơ : Là con khuyên có màu vàng mơ thường là loại này có chân và mỏ màu hồng rất đẹp và có giá trị loại này nếu em không nhầm còn gọi là (hoàng khuyên )

mình có chút góp ý với bạn khuyên non nhé......khuyên mơ cũng là 1 loại khuyên bt, chỉ khác là nó có một hoặc nhiều chấm, đốm trắng xuất hiện trên thân màu xanh, cánh, đuôi,đầu....do đột biến sắc thể.
Hoàng khuyên thì khác....hoàng là màu vàng...hoàng khuyên ở đây là muốn nói đến chú khuyên có màu lông ánh vàng hẳn...ko phải màu xanh như bình thường...ngoài ra hoàng khuyên còn có đặc điểm như chân hồng mỏ hồng lông vàng..
Còn khuyên cánh gián thì đơn giản là màu cánh cũng như cách xếp cánh của chúng hơi hơi giống con gián....loại này thì nhiều...ko hiếm như 2 loại trên...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom