hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: nước uống cho khuyên

Vấn đề này anh em trong diễn đàn cũng chưa được bàn đến.Nhưng mình toàn lấy nước lọc cho Khuyên uống thôi cũng chẳng có hiện tượng tiêu chảy gì cả.Bạn thử xem lại cám của bạn có bị mốc ko!:a26:

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình kô nên cho chim K uống nước lọc hay nước đã qua đun sôi vì chim K ngoài thiên nhiên cũng uống nước mưa , nước ao hồ mà theo mình thì nước mưa ở nhà chưa qua đun thì còn nhiều khoáng chất cần thiết trong đó nữa rất tốt cho chim , nếu hơn bạn có thể cho 1-2 hạt muối vào 1 cóng nước cho uống hàng ngày nữa thì càng tốt ! Như thế vừa tốt cho chim vừa có thể dữ đ.c chim mình nếu có xổng chim thì em nó có đi đâu cũng phải mò về nhà tìm nguồn nước muối thôi àh :a04:.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

mọi người cho hỏi là nước uống cho khuyên thường thì mọi người dùng nước máy hay nước đun sôi để nguội vậy, vì khuyên của mình toàn uống nước máy nên phân nó bị ướt nên mình phân vân ko biết là do cám hay không

Chào bạn!!!
Theo mình nghĩ thì chẳng cần phân biệt nước gì cả mà chỉ đơn giản thôi mình uống nước gì thì chim uống nước đó như thế là ổn rồi. Mình nuôi chim mình yêu quý chim chẳng lẽ mình uống lọc mà lại cho chim uống nước máy sao , ai mà làm thế. cứ bình thường như thế mình đối xử tốt với nó thì chắc chắn nó sẽ đền ơn mình thôi còn nuôi không tốt thì nó sẽ xù một cục chẳng líu lo gì đâu. vài lời góp ý mong anh em đừng cười chê. Thân!!!

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: hỏi về hiện tượng khuyên xù lông

Cái này kô thể biết đ.c bạn àh , trời lạnh chim cũng xù lông nhưng nó xù kiểu khác so với lúc xù lông do không quen cám quen nước quen thức ăn bạn àh chim lúc xù lông do lạnh nó xù bông lên và cụp lại khi nhảy tạo 2 vành lông dưới bụng màu trắng mỏng ôm lấy cánh , còn chim xù lông do kô quen thức ăn thì nó cục cục kể cả lúc nhảy vẫn xù lông bạn àh như thế bạn cần xem lại chế độ cám bã của mình như nào và thay đổi nhanh trước khi quá muộn , vì chim K rất dễ teo trong trường hợp như bạn nói nhất là với chim bổi :a42:

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi chim khuyên Líu Là Sao ạ?

Em thấy nhà kia nuôi khuyên hay lém nên ghiền ra mua một bé về thử chơi ma người ta không gọi nó hót mà là líu nhưng líu là sao no chỉ kêu chiu chíu tối ngày như vay là líu hả ma no kêu chíu chíu tối ngày

Rất đơn giản bạn ạ, chỉ cần bạn vào trang youtube, tìm từ khoá là "liu" hay "liu xoe" đảm bảo sẽ có video và âm thanh để bạn thấy thế nào là chim Khuyên líu !!!!

Cái này rất nhiều người mới chơi hỏi, hịhi, nhưng các bác đều dùng mạng, sao không thử tìm kiếm đã nhỉ !!!

Thân

trungloan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: hỏi về hiện tượng khuyên xù lông

Khuyên về mùa này mà bị xù lông thì chắc chắn là cám khuyên có vấn đề rồi. Thời tiết về mùa này khuyên không thể xù lông được. Bạn thử kiểm tra cám xem nào. Bạn có đổi cám khác hoặc giảm chất lượng cám đi không.

Langson

Thành viên mới
SVC$
0
Cho khuyên ăn quả trứng cá ??? nên hay không

Em có biết rằng quả trứng cá khi chín đỏ thì rất ngọt , mà chim khuyên lại thích ngọt nên liệu cho nó ăn quả trứng cá có đc ko??? Bác nào biết chỉ bảo ae với

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cho khuyên ăn quả trứng cá ??? nên hay không

Theo mình nghĩ khuyên là loài thích ăn hoa quả nên với loại quả nào đều tốt cả bạn ạ.Miễn sao mình không nên cho ăn quá nhều trong một ngày là được. Thân..........

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Thân Chào !!!
Quả trứng cá thì chắc là khuyên thích rồi nhưng chỉ sợ không có nhiều cho ăn mà thôi vả lại quả trứng cá nhỏ cho chim ăn thì cũng hơi phiền phức theo tôi tốt nhất là cho ăn chuối vì chuối cũng dễ tìm lại dễ cho khuyên ăn cứ một khoanh chuối là chim ăn cả ngày . vài lời góp ý không biết đúng hay sai , mong anh em chỉ bảo thêm .Thân!!!

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vấn đề này cũng dễ hiểu thôi ạ . Ngoài tự nhiên chim ăn rất nhiều thứ nhất là những thứ có màu sắc bắt mắt , mùi hương và ngọt . Mà lại , trứng cá có theo mùa nên chim ăn ghê lắm vì nó không được thưởng thức thường xuyên và hầu như ở đâu cũng có trứng cá nên khuyên vùng nào ăn cũng okie cả ạ . Còn cho ăn thì cũng dễ , anh nên chỉ chọn quả nào chín mềm , đỏ đậm thả riêng một cong là chim ăn hết , ở ngoài tự nhiên cũng vậy mà . Mỗi tội ăn hơi mắt vệ sinh vì chim vẩy bẩn lắm ...
Chúc vui !!

Langson

Thành viên mới
SVC$
0

Em ngày nào cũng tắm cho chim,ngày nào cũng vệ sinh lồng,vấn đề mất vệ sinh thì không lo,hihi,chim khuyên thích ăn quả trứng cá,hay là ta treo lồng bẫy lên đó luôn nhể ^^!:a44:

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0

Theo mình thì quả trúng cá khuyên cũng ăn tốt, vì mình cũng cho chú khuyên nhà mình an nhiều loại quả lắm, Chuối, Nho, Cà Chua, Soài, mình thấy quả gì nó cũng ăn hết. Néu có quả trứng cá bạn cú cho an thủ đi.

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: lại một vấn đề mới thắc mắc liên quan đến VK trống mái

Mình mới tập nuôi khuyên thường thì nghe kêu chéo chéo, chưa phân biệt được: trống - mái; hót chuyện - líu... Các bạn cho hỏi ngoài tiếng kêu chéo chéo ...em nó hả mỏ hót nghe tiếng kêu ré ré ré... nghe như dế kêu, vậy là: hót chuyện ? ; líu ? hay là kêu giọng chim mái ?.

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

Mình mới tập nuôi khuyên thường thì nghe kêu chéo chéo, chưa phân biệt được: trống - mái; hót chuyện - líu... Các bạn cho hỏi ngoài tiếng kêu chéo chéo ...em nó hả mỏ hót nghe tiếng kêu ré ré ré... nghe như dế kêu, vậy là: hót chuyện ? ; líu ? hay là kêu giọng chim mái ?.
Thế không phải hót chuyện chẳng phải líu và cũng chưa chắc đã là mái. Chim hót chuyện thì ngậm mỏ nhưng phát ra những tiếng kêu trong cổ họng thành nhưng chuỗi âm thanh luyến láy trầm bổng, tiếng líu thì nghe nôm na kiểu tiếng chéo chéo nhưng thành 1 chuỗi âm thanh dài, lúc lên lúc xuống. Còn tiếng kêu như dế thì cả trống và mái đều có thể kêu như vậy.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

nhiều khi chim vk hót chuyện cũng há cả mỏ đấy cuong ạ! nhưng con chim của mình thì hi...x chẳng truyện cũng chẳng líu hay em nó pede:a01:,nhưng vì chưa sác định đc,nên đành phải giữ lại:a45:,thôi tốn cám 1 chút còn hơn, thả ra mà nó lại như con của bạn khuyenmoc thì còn chết hơn các bạn nhỉ?

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
thôi rồi các anh ạ em nó là mái 100%,hôm rồi em đem nó đến môt nhà người quen có con chim trống con kia cứ máy cánh, còn con của em thì lại nằm bẹp xuống và kêu ric ric ric :a16: cảm ơn tất cả mọi người.

Lê Thiên Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các Anh Cho Em Hỏi Tuổi của VK.

con nào nhìn mỏ bóng như kiểu bôi mỡ đích thị là con chim già
Có thể là mình nuôi chim VK này không được lâu như các huynh nhưng nếu nói là con chim già mà mỏ bóng thì có thể không chính xác cho lắm.
Chim già thường nhìn chân nhìn mỏ như anh Thuanthuynguyen đã nói và ở đây mỗi người nuôi chim đều hiểu theo cách khác nhau. Chân chim ngoài thiên nhiên thì thường là chân đen, một số chân màu trắng hồng. Chân chim để nhận biết được già hay non thì các huynh cứ nhìn chân ông già như thế nào thì chân chim VK cũng vậy. Nó teo tóp và nhìn nhận thấy ngay. Đó là đặc điểm dễ nhận thấy nhất còn đánh giá chân để biết tuổi đời ngoài thiên nhiên thì không thể chính xác được. đó là theo em mong các huynh chỉ giáo

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ối bạn đừng lo con khuyên nhà mình cũng ăn trứng cá wài nè:a21:

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: hỏi về cám khuyên ?

Mình ở Bình Định,chỗ mình không có bán cám của khuyên nên mình không mua được.nên ae chỉ mình làm cám đậu xanh cho khuyên đi ah.cảm ơn ae trước nha.:a20:
bạn cần 100g đậu xanh
6 quả trứng (gà vịt jì cũng dc:a19:)
cách làm: bạn gâm đậu xanh trong nước khoảng 2 giờ rồi bóc vỏ phơi khô xong rồi xoay nhuyễn đậu.sau đó trộn 6 lòng đỏ trứng với đậu xanh dc xoay nhuyễn rồi lại phơi nắng cho thật khô(có nhìu người còn cho vào đậu phộng rang sâu khô nữa)mình chỉ bít chút ít thôi bạn thông cảm cho:a08:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
tôi mới chơi chim.và quyen môt ng chơi chim dã nâu,và ng ấy nuôi dc 1e.tuổi dc 14năm,va 1 ng nuôi dc 1e 13năn rưỡi, dấy là mình biết dc 2 ng,nuôi dc 2e tuổi lồng cao nhất,dể ae tham khảo

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom