chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: có phải khuyên mơ...???

mới chơi khuyên kinh nghiêm còn ít, em mới bẫy được một chú khuyên có những đốm trắng ở lưng và cánh, không biết như vậy có phải là khuyên mơ không hả các bác... nhưng hoạ mắt của em ấy lại bị rụng... nhìn xấu lắm...hay là khuyên xanh bình thường đang trong thời kỳ thay lông...??? Bác nào biết xin chỉ giáo...!!!:a45:
CM đoán mò chút cho dui , theo CM chú chim của bạn các điểm trắng ở đầu lông cánh có phải ko . Nếu đúng theo CM là do nuôi kém chất dẫn đến có các đốm trắng, lông mình của khuyên nếu là khuyên MƠ sẽ có màu vàng rất ít con có màu trắng , chú chim bạn tả theo CM đang trong thời kì thay lông vì vậy có thể một số lông phía dưới cách lộ lên trên . Tốt nhất là bạn chụp hình post lên DD để mọi người có thể góp ý

hoalytim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

CM đoán mò chút cho dui , theo CM chú chim của bạn các điểm trắng ở đầu lông cánh có phải ko . Nếu đúng theo CM là do nuôi kém chất dẫn đến có các đốm trắng, lông mình của khuyên nếu là khuyên MƠ sẽ có màu vàng rất ít con có màu trắng , chú chim bạn tả theo CM đang trong thời kì thay lông vì vậy có thể một số lông phía dưới cách lộ lên trên . Tốt nhất là bạn chụp hình post lên DD để mọi người có thể góp ý

Vâng cám ơn bác Chào Mào... có gì để sáng mai em chụp rồi post lên nhờ các bác xem hộ...giờ này các em nó đang ngủ...nhưng theo em nghĩ cách giải thích của bác có vẻ chuẩn... em này ở ngoài tự nhiên có lẽ ăn uống kham khổ quá nên lông xuất hiên những đốm trắng... kiểu như mấy cụ ở nông thôn lao động vất vả...ăn uống kham khổ tóc bạc sớm và cũng già nhanh...một lần nữa xin cám ơn bác...

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho hỏi về tiếng kêu của chim khuyên

Các bác cho mình hỏi về tiếng kếu của chim vành khuyên để phân biệt đực và cái như thế này có đúng không nhé, mong các bác chỉ giáo vì mình với

1. tiếng líu ( đứng im và mở mỏ)-> chắc chắn là khuyên đực
2. hót chuyện (chim đứng im và có líu ríu nhỏ)-> chắc chắn là khuyên đực
3. gọi nhau (gree gree) ->cả đực và cái đều có thể kêu như vậy
4. kếu chiu chiu 4,5 phát liền và 2 con kêu như là đấu nhau (lúc kếu như vậy chung nhảy liên hồi) -> chỉ con đực kêu được như vậy có đúng không?
5. chỉ kêu chiu chiu phát một -> tiếng kêu đanh và cao thì là con đực, tiếng kêu nhỏ hơn và thấp là con cái có đúng không?

nếu bác nào có thể post được file âm thanh lên để minh hoạ giùm để các anh em mới nuôi khuyên được mở rộng tầm nhìn thì tốt quá

cám ơn ./.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: các bác cho hỏi về tiếng kêu của chim khuyên

CM xin được góp ý về thắc mắc của bạn , theo ý kiến của CM

1. tiếng líu ( đứng im và mở mỏ)-> chắc chắn là khuyên đực
Khuyên líu là âm thanh nối nhau liên tục thành hồi gọi là líu thì chắc chắn là khuyên trống
2. hót chuyện (chim đứng im và có líu ríu nhỏ)-> chắc chắn là khuyên đực
Khuyên chưa đủ độ căng để có thể líu chỉ hót chuyện búng cổ tiếng nhỏ thì chắc chắn là khuyên trống
3. gọi nhau (gree gree) ->cả đực và cái đều có thể kêu như vậy
4. kếu chiu chiu 4,5 phát liền và 2 con kêu như là đấu nhau (lúc kếu như vậy chung nhảy liên hồi) -> chỉ con đực kêu được như vậy có đúng không?
Cả 2 câu hỏi 3 và 4 theo CM cả khuyên trống và mái có thế kêu được vì vậy ko chắc chắn lắm
5. chỉ kêu chiu chiu phát một -> tiếng kêu đanh và cao thì là con đực, tiếng kêu nhỏ hơn và thấp là con cái có đúng không?
Theo CM tiếng con trống gọi đanh là chim đực , còn tiếng con mái âm ko đanh và cộc , bạn có thể tham khảo thêm trong các topic phân biệt về khuyên trống mái đã có trong DD . Chúc bạn thành công

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0

nếu bác nào có thể post được file âm thanh lên để minh hoạ giùm để các anh em mới nuôi khuyên được mở rộng tầm nhìn thì tốt quá

cám ơn ./.

Bạn vào đây nhá file này chưa lọc âm nhưng dow về bỏ vô Đt cũng được , Mong rằng có đồng chí nào lọc âm giúp .

http://svcvietnam.com/music/#Play,118

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hom CN rồi ra khu Thuận Kiều tính tìm mua ỐC MÍT , ngang qua "trại tập trung" khuyến của bà 8 nghe tiếng líu , săm soi nhìn thì phát hiện 1 em (tướng xấu xi) đang líu nhỏ nhỏ dzà liên tục, 30k chộp ngay mang về...đúng là ôm pải bửu bối về nhà tới chiều nó líu um sùm, ngoài ra chú này có cái giọng khá lạ là kêu như chim con ( chíp, chíp lâu lâu mới kêu giọng khuyên???) chứ không giống mấy em khuyên bình thườg thêm nữa nó kêu suốt ngày từ lúc sáng sớm cho đến chiều tối (7h đi làm về vẫn còn nhe kêu, phải trùm áo lông lại cho vào chỗ tối mới chịu im) muốn "nhức đầu" luôn:a27:. Hôm nào chụp ảnh em nó cho các bác đánh giá

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

:a01::a01::a01:tất cả những gì mình định nói thì anh CM nói hết rồi còn gì:a01::a01::a01:

trần hào nam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đợt vừa rồi mình cũng túm đc một em mặt mũi vàng khè. Nghi ngờ nên mình cho cậu đi toi một ít lông trên đỉnh đầu, mấy nay chưa thấy ra lại. Hy vọng mong manh quá, chia sẻ cùng anh em!:a01:

s4ng_nguy3n

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi chim khuyên Líu Là Sao ạ?

Em thấy nhà kia nuôi khuyên hay lém nên ghiền ra mua một bé về thử chơi ma người ta không gọi nó hót mà là líu nhưng líu là sao no chỉ kêu chiu chíu tối ngày như vay là líu hả ma no kêu chíu chíu tối ngày

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi chim khuyên Líu Là Sao ạ?

Hì !
Chào bạn , chào mừng bạn mới nhập môn nuôi khuyên :a18:
Con khuyên của bạn mới mua về kêu chiu 1 tiếng 1 hay chiu chiu kêu kép thì đó mới là gọi nhau thôi chứ chưa phải líu . K líu là lúc nó há to miệng ra hót liên tiếp chiu chiu chiu như súng aka bằng bằng bằng nên người ta còn gọi là bắn nữa bạn ạ . bạn mưói nuôi K nên tìm hiểu các bài viết trong diễn đàn có ích lắm đấy .
Mong bạn sớm có 1 con K líu !

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
lại một vấn đề mới thắc mắc liên quan đến VK trống mái

hôm vừa rồi em sang nhà thằng em em chơi,nó có cho em 1 chú vk giống như chú "ô ngân khuyên" của bác binhls.Nhưng vấn đề em muốn đề cập ở đây là,em chẳng biết nó là đực hay mái nữa,còn con chim này thì bị bạc mầu nên nó mới có mầu đen. EM không biết nó là trống hay mái bởi những lí do sau: nó có tiếng kêu to,vang và thanh thoát như chim trống,măt mỏ đẹp,sáng sủa,hoạ to tròn,nét. nhưng thỉnh thoảng nó vẫn có tiêng như chim mái,và tuyệt nhiên không thấy nó hót chuyện gì cả,em định phóng sinh nhưng thấy tiêng kêu của nó vẫn còn hi vọng nên quyết định giữ lại một thời gian theo dõi xem sao,và theo các bác có con chim vk trống nào không bao gời hót chuyện k,theo em mô tả như vậy thì có còn hi vọng gì không ạ?

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: lại một vấn đề mới thắc mắc

theo mình thì đã là khuyên trống thì chắc chắn phải hót chuyện, có điều to hay nhỏ mà thôi, còn chú chim mà bạn nói theo mình nuôi bị suy chim quá chim không có sức lên mới chưa hót chuyện thôi, bạn thử thay đổi chế độ chăm sóc xem sao thân

khuyenmoc

Thành viên tích cực
SVC$
0

quan trọng để nhận biết khuyên trống vẫn là hót chuyện bạn ạ còn chim mái vẫn có thể kêu to và đanh giống chim trống nhưng là trường hợp hi hữu bạ cứ cố gắng chăm tốt đừng nản hồi trước mình có nuôi 1 em dáng thì khỏi phải chê nhưng không thấy hót chuyện nghĩ bụng 100% là khuyên mái nên thả em nó ra vừa ra ngoài đã đứng trên giàn hoa giấy líu choang choang nhưng may vẫn bẫy được lại chúc bạn có chú chim trống và sớm líu trong nay mai

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

vâng cảm ơn các anh, em giữ lại nuôi thêm 1 thời gian xem sao, nếu là mái thì cũng tiếc lắm các anh à,nó đẹp và giọng kêu hay lắm.

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đúng vậy , thường chúng ta nhận biết trống mái qua vẻ bề ngoài và giọng gọi của chim nhưng đó chỉ phỏng đoán phần nào chính xác thôi đối với các trường hợp đặc biệt lại khác bạn à có nhiều con về nhà cả tháng trời mới mở miệng líu luôn thì sao chính vì thế bạn hãy cố gắng nuôi tiếp và chờ đến lúc nghe đ.c hót chuyện lúc đó ta mới khẳng định chắc chắn đ.c .
Chúc con ô ngân khuyên của bạn là men 100% nha :a04: .

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

nhưng anh ơi nó đã đổi mầu lông rồi thì chứng tỏ nó đã có tuổi lồng rồi, vậy mà nó cứng đầu không chịu chuyện trò gì mới đau em chứ:a01:

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi mua được một em KHUYÊN LỨA ( bánh tẻ gì đó vì mép miệng còn vàng) mùa này tướng tá rất đẹp dài đòn, chân cao nuôi được 17 ngày rồi mà vẫn chưa hót Gió (chuyện), xin hỏi chim lứa thì bao giờ có thể hót chuyen và líu? khoảng bao lâu thì bắt đầu thay lông?

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi về hiện tượng khuyên xù lông

chào mọi người, cho mình hỏi tí : con khuyên của mình mấy bữa nay tháy lông của nó cưa xù lên trông như nó sắp chết vậy, nhunưng nó vẫn hót bình thường , không biết nó có bị gì không mong anh em chỉ giúp mình cái
cám ơn anh em nhìu:a15:

khuyenmoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: hỏi về hiện tượng khuyên xù lông

do thời tiết đó bạn nếu nó vẫn nhảy nhót thì không sao còn nó dù dù đứng cầu cũng không vững thì là nó sắp đainamai đó

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nước uống cho khuyên

mọi người cho hỏi là nước uống cho khuyên thường thì mọi người dùng nước máy hay nước đun sôi để nguội vậy, vì khuyên của mình toàn uống nước máy nên phân nó bị ướt nên mình phân vân ko biết là do cám hay không

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom