thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Mùa lạnh

theo anh thachthung viết thìnếu chim ko muốn tam thì phải làm thế nào hả anh cho em duọc biết vói:a36:

Cái này đơn giản thôi mà Bạn chỉ cần cho con chim ko tắm nhìn con chim đang tắm thì nó sẽ bắt trước thôi(Bạn cũng có thể để hai con ở hai lồng tắm cùng một lúc là nó tắm ngay thôi).Thân...

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Ðề: Các câu hỏi về dinh dưỡng và sức khoẻ của VK

chao cac bac em muon hoi cac bac cach lam cam khuyen chuan nhat chu em thay mung lung lam vi moi nguoi mot canh cha biet dang nao ma lan cac bac co the cung cap cho em cong thuc chuan nhat em xin cam on cac bac nhieu nhieu
Mỗi ngươi đều có 1 cách làm cám riêng mien sao chú k của mình líu tốt và bền đc. Bạn cũng chỉ nên dùng 1 loại cám và theo dõi nếu K khoẻ mạnh lông là tốt thì sớm muộn chú K đó cũng líu. K đực con nào mà chẳng líu bạn ah.
Cám bã cũng chỉ là 1 phần quang trọng là cách ta trăm sóc nó thế nào nữa bạn ah.
Còn ý kiến của bạn là 1 cách làm cám K chuẩn nhất. Mình cũng đã từng như bạn sau khi áp dụng nhiều công thức làm cám khác nhau , mình đã dừng ở công thức cám K mà bác Chaomao nói ở trên . Kết quả K líu tốt , bền chim.
Nếu bạn mung lung thì bạn cứ tham khảo. Và điều quan trong nhất là nuôi K ko nên đổi cám liên tục công thức nào đảm bảo dinh dưỡng ta nên áp dụng luôn chớ có nghe người này người lọ rùi thay đổi.

tth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CHim VK như thế này, có được gọi là Khuyên Bông không?

Em mới tậu được 01 chú K có đặc điểm rất lạ: hai bên đùi có màu lôngphớt đỏ như lông ức của chích Chòe Lửa, mổ thì trắng hồng chứ ko đen, như vậy có được gọi là K bông ko, mong các bác chỉ dẫn, hiện vẫn là chim bổi, tiếng kêu cũng khá lớn.

thanhcong_hue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp em về cám K

<HR style="COLOR: #666699" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->em mới chơi chim thôi em muốn tự mình làm cám nhưng có một số thắc mắc nhờ các anh giải thích
1 làm cám K thì dùng trứng luộc hay trứng sống trộn vào thì tốt hơn?
2 cám K có cần thêm đậu phụng không?
3 và đây là quan trong nhất vì em định làm cám như sau:
Thành phần: 1 lạng đậu, 50g bột ngô, 6 quả trứng, 1 lạng tôm,5 thìa cafe cám bavi, 5 thìa cafe đường.
Chế biến: đậu xanh đồ chín rồi giã nhuyễn trộn với bột ngô, trứng 4 quả luộc lấy lòng đỏ, còn 2 quả để sống cũng lấy lòng đỏ, 1 lạng tôm hấp chín xay thành bột, thêm đường và cám bavi vào, trộn đều rồi sấy trên bếp nhỏ
các anh xem thế nào em cái thêm bớt thành phần nào thì giúp em
thank!
<!-- / message --><!-- sig -->__________________

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Chú chim mà bạn tả thường được gọi là chim khuyên nâu, khuyên đùi nâu, khuyên sườn hung hoặc khuyên lửa. Đây là giống chim di cư từ phương Bắc (Trung quốc) xuống, thường thấy xuất hiện ở phía Bắc nước ta, ở phía Nam có bán là do được vận chuyển từ ngòai Bắc vào.
Khuyên đùi nâu có kích thước lớn hơn chim khuyên thường một chút (12cm so với 11cm) cách nuôi cũng như chim khuyên thường, hót chuyện to, nuôi lâu líu (phải từ 2 mùa lông trở lên mới hy vọng chim líu), líu không hay bằng chim khuyên xanh.

duong ngoc tinh

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn. tôi là Tỉnh ở Nam Định. Hôm nay lần đầu tiên vào diễn đàn thấy hay quá. Hiện tại tôi cũng nuôi 3 chu k . Tôi thấy dáng của nó cũng rất đẹp. tôi nuôi được hơn 1 tháng thấy hót chuyện. Tôi muốn xin số điện thoại của các bạn để liên lạc hỏi thêm về kinh nghiệm nuôi chim vk. Tôi đang băn khoan về các làm cám cho nó ăn. bây giờ tôi đang cho nó ăn cám strong boy, nhựng thấy mọi người bảo ăn cám đó không tốt nên tôi muôn tự làm cám nhưng không biết làm. Đọc bài hướng dẫn của mấy bác tôi chỉ hiểu phần nào thoôi. tôi muốn xin điẹnthoại để khi nào gặp vướng mắc tôi gọi điện để hỏi. Mong các bác tận tình giúp đỡ

thanhcong_hue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giúp em về cám K

...........sao ko có ai vậy ?
vào giúp em với.................

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: giúp em về cám K

Thường thì ko lên cho Bột ngô và Tom vào cám khuyên vi cám quá nhều chất chim ko hấp thụ hết bạn ạ.Còn bạn làm trứng sống hay chín đều được cả. Bạn có thể tham khảo công thức làm cám sau:1 lạng đỗ xanh, 5 lòng đỏ +1 lòng trắng,2 thìa cám Bavi,5 thìa đường.Thân..........

tth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CHim VK như thế này, có được gọi là Khuyên Bông không?

cảm ơn bạn đã cho mình bit them thông tin về VK. Chú chim của mình đúng là giống chú chim trên hình.

kukusoul

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

e mới đc thấy con này là con thứ 2 :a44:! nhưng nghe bảo hót, líu ko hay = khuyên xanh nên thui mơ tưởng ham hố :a20:

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
chú khuyên nâu thì chỉ để ngắm cho sướng mắt thôi còn về giọng líu thì dc mọi người đặt cho biệt danh có giọng líu như ống bơ gỉ :a01::a01::a01: thua xa so với khuyên xanh của mình

mình cũng đã từng có một chú khuyên nâu về dáng dấp thì miễn chê rùi, nhưng mà khổ nỗi nuôi mãi mà chả thấy chú ta mở mồm líu tiếng nào cả chỉ suốt ngày chuyện thôi, nhưng mà nghe mấy anh bảo nó có tiếng líu như ống bơ gỉ :a01::a01::a01:vậy hok bít có đúng không nữa :a40::a40::a40:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
về tuổi thọ của khuyên thì mình cũng không biết chính xác cho lắm nhưng mà theo mình biết thì đã có con chim sống tới mười mấy năm rồi, không biết có đúng không vậy các bác

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cảm ơn đã cho em biết thêm thông tin !
Em ở HN mà chưa bãy đ.c con chim nào như thế :a03:

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0

chú khuyên của bạn là chú khuyên lửa(ở huế) dòng chim nầy chèn khg hay bằng khuyên xanh nhưng nó có giọng reo gió rất tuyệt (fải nói là quá hay) mà nó khg reo gió thì bạn phóng sanh là vừa vì là khuyên mái

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: so sánh trứng gà , trứng vịt , trứng chim cút

Theo mình nghĩ thì trứng gì thì cũng tốt hết , chim ăn quen thì tốt thôi .nhưng trước hết phải chọn được một con chim tốt , chứ con chim cà trớn thì dù có cho ăn trứng khủng long cũng không hay được đâu. làm thức ăn chim thì cứ giử môt loại trứng thì chim ăn quen dần sẽ có lửa tốt thôi không nhanh thì chậm. nhưng một vấn đề cũng không kém quan trọng là cách thức chăm sóc chim , dợt chim vấn đề này cũng góp phần giúp chim mạnh khỏe và giử lửa tốt. chúc các bạn thành công

long229kt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh em,
Các anh đừng cười nhưng tôi không biết gì về VK nhưng đi bẩy CM lại được 1 em VK cho nên muốn nhờ các anh chỉ giáo, các anh có thể giải thich cho tôi thế nào là hót chuyện.
Xin cảm ơn trước.:a16:

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Ðề: so sánh trứng gà , trứng vịt , trứng chim cút

Vấn đề có thế mà phức tạp thật

Tớ chơi chim từ năm 1996 , khi đó khuyên còn nhiều hơn sè sẽ , lúc đó tớ chỉ chơi sơn ca & khuyên thôi đến bây giờ cũng thế vì chúng có những nét tương đồng mà tớ thích .

Có lần về ĐN chơi gặp ông đó chơi khuyên , ổng nói là trứng vịt có hàm lượng chỉ cao hơn trứng gà công nghiêp , chú chưa chắc là cao hơn trứng gà ta .

Về hỏi bà ngoại, ngoại trả lời " Gà độc thịt , vịt độc trứng ."

Mình mới suy nghỉ là thấy người ta cho trẽ con ăn trứng gà ta , chứ đâu có cho ăn trứng Vịt
hày trứng gà công nghiệp đâu .

Từ lúc biết chơi chim tớ hoàn toàn làm bằng trứng gà ta .

PS/ Các bạn khi luột trứng nhớ bỏ thêm vài hột muối cho nó giải bớt độc tố trong trứng ,Vì sao như vậy có thể con gà đó bị đau nên trứng nó cũng sẽ ảnh hưỡng chút ít , ( Đề phòng vậy thôi ) mà muối thì bổ máu mà , Lưu ý ko nên cho muối trực tiếp vào cám khuyên .

Thân ái chào các bạn ...............:a04:

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
về tuổi thọ của khuyên thì mình cũng không biết chính xác cho lắm nhưng mà theo mình biết thì đã có con chim sống tới mười mấy năm rồi, không biết có đúng không vậy các bác

Ông bna. cùng chơi khuyên với tớ có con khuyên 9 năm rồi , con chim này tớ cũng có gắn bó với nó từ lúc mới đi bẫy về lúc đó nó là chim tơ ( chim non ) nhìn mặc con chim kinh khũng lắm , già & cằn cổi kinh khũng ác thế mà vẫn còn líu nhưng mà líu ko hay các cậu à . .. Già rồi sức đâu mà ráng ...hết xí qoach' rồi ...

Mười mấy năm thì tớ chưa thấy , Chim có tuỗi thọ cao hay ko là do mình nuôi , tấc cả là vâỵ mà thôi . Nếu bạn nuôi đúng tiêu chuẩn vitamin , protein , ..vv.... có thể nó sống mười mấy 20 năm là bình thường ....

Thân ái ................. :)

boy_nha_ngheo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mua cám khuyên ở đâu ạ?

các bác ơi. sáng vừa rồi em mới bẫy được chú khuyên, líu ác phết, em phải ngồi canh 2 tiếng nó mới vào lồng bẫy.. hiện tại em do chưa có cám nên em cho nó ăn tạm cám ba vì... em đang định mua cám ngon về để giúp chim căng nhanh nhưng lại không biết chỗ mua/ bác nào biết cho em xin cái địa chỉ.. ở trên hht thì tốt nhất vì nhà em gần đó:D cảm ơn các bác nhiều ak` quên các bác cho em xin luôn cái giá nhá...

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: mua cám khuyên ở đâu ạ?

Nếu bạn ở tp HCM thì ra đường Lê Hồng Phong mua cám của thầy giáo Nhơn , cám này chơi rất tốt , líu rất ác. thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom