khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em mới bắt 1 em quế lâm 50k ,, ( chim trống ) đang lên lông đuôi .
Em chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc nuôi quế lâm & cho em hỏi , thế nào là mọt con quế lâm hay ?
Ai có file hót thì cho em với !! thấy bảo dọng giống mi nhưng hok bik ra sao ,, chỉ được nghe dọng chim mái cũng gần như tiếng mi suỳ ,,

Cho em hỏi thêm ,, nên nuôi mấy con trong một nhà ,, em nghe nó hót cũng hay phết !!

Cảm ơn anh em nhìu nha ,!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
Em mới bắt 1 em quế lâm 50k ,, ( chim trống ) đang lên lông đuôi .
Em chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc nuôi quế lâm & cho em hỏi , thế nào là mọt con quế lâm hay ?
Ai có file hót thì cho em với !! thấy bảo dọng giống mi nhưng hok bik ra sao ,, chỉ được nghe dọng chim mái cũng gần như tiếng mi suỳ ,,

Cho em hỏi thêm ,, nên nuôi mấy con trong một nhà ,, em nghe nó hót cũng hay phết !!

Cảm ơn anh em nhìu nha ,!!

Quế lâm (nhiều người Nam gọi là Tương tư mỏ đỏ) là giống chim dễ nuôi, dễ hót, hót khá nhiều mà đã hót là hót sổng, nhưng có nhược điểm là đơn hơi điệu, ít giọng. Tiếng quế lâm nghe gần gần như tiếng hoạ mi non nuôi lên, nhưng không gắt và to bằng, nhìn chung khoảng 5-8 âm tiết trong một lần cất tiếng. Đa phần các con hót đều khá to, kể cả chim mộc đôi khi để trong lồng tập thể cũng hót.
Nuôi quế lâm bằng thức ăn Chào Mào, nhưng nó ít ăn hoa quả hơn chào mào rất nhiều. Giống chim này háu ăn, nuôi 1 thời gian là có thể cầm sâu, cào cào hay dế đưa vào là mổ trên tay ngay, nhưng cũng lâu thuộc. Quế lâm có vẻ kém chịu rét (có lẽ do xuất xứ của nó ở miền Nam chăng!!!???), nên cần áo lồng cẩn thận và để nơi có nắng mà không gió, nuôi trong lồng nhỡ cỡ (nhỏ và ngắn hơn lồng chào mào, choè than) là vừa đẹp.
Cần chú ý mồi tươi và vitamin, khoáng chất (cái này cá nhân tôi chỉ biết cho ăn thêm đồ ăn linh tinh chứ không biết cách nào hơn) vì theo như tôi thấy, chim nuôi trong lồng chơi không được đẹp mượt mà như nuôi trong lồng rộng (kiểu aviary), dễ bị nhạt màu (vàng đỏ ở bụng, ngực chim).
Nhìn chung chim dễ nuôi, hót cũng vui tai, bản thân tôi lúc nào cũng nuôi 1 em vì... vợ rất thích (trông em nó màu sắc), may mắn đợt rồi bắt bừa 1 em bánh tẻ trong lồng tập thể mà lại khá là nhanh đứng lồng, hót to cộng với mau mỏ lắm, giọng lại dài nữa - lúc căng phải đến 10 mấy âm tiết (giống này cũng ham tắm táp y như choè than, ăn uống ngang ngửa 1 em Than dù thân hình nhỏ hơn thấy rõ).
Một điểm nữa cần lưu ý là quế lâm của chúng ta (hay hình như loại chim rừng nào cũng thế hay sao ấy) có thể đang yên đang lành lăn quay ra chết ! Cái này tôi đã từng bị cách đây 5-7 năm gì đó, đang ăn trưa còn nghe hót, ăn xong đứng dậy đem lồng ra chỗ nắng cho em nó tắm thì đã thấy nghẻo rồi (chim treo ngay cầu thang - đảm bảo không bị mào, chuột, gió máy gì hết).
Đại khái mấy dòng, cứ nuôi bừa mà không ai chỉ dạy nên chỉ biết có thế, chúc bạn thành công hơn !

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
thank bác lethanhnghi1234 nhá ,, hay lắm , em mới nuôi nên chưa bik nhìu , may có bác

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
chà chà ,, hót cũng hay ghê ta .. mà nhân tiện cho em hỏi lun , mồi tươi cho nó là jì vậy ??

lethanhnghi1234

SVC$
0
chà chà ,, hót cũng hay ghê ta .. mà nhân tiện cho em hỏi lun , mồi tươi cho nó là jì vậy ??

Hôm trước mình có nói chuyện với 1 "đại ca" buôn bán chim cảnh lâu năm rồi, anh ấy nói QL có rất nhiều ở miền Bắc - toàn vùng núi cao - tức là chịu rét tốt; vậy mà nuôi trong lồng lại kém chịu rét - lạ thật - lòng chim dạ cá mà !!!

QL ăn nhiều loại mồi tươi như dế, cào cào, châu chấu, sâu tươi... và hoa quả (chuối, đu đủ, soài...) - mình nghĩ những loại quả này giúp ích cho việc giữ màu vàng, đỏ trên người QL. Có người nói cho uống nước mật ong pha loãng cũng có tác dụng tương tự nhưng chưa thử nên không dám bàn đến.

Xin phép bàn thêm 1 ý, lồng nuôi QL đường kính 28-30cm, cao (tính từ nóc đến đáy - không tính GÁNH và CHÂN ĐẾ) khoảng 38-42 là vừa đẹp.

File QL hót thì mình không có điều kiện thu lại nên không post được, tuy nhiên mình nghĩ QL thuộc dạng chim hay hót, biết hót thôi chứ không thuộc dạng hót hay được - cái này chủ quan nhé !!

Thân mến !

lethanhnghi1234

SVC$
0
Lại muốn thêm 1 tý nữa, các bạn lắp bộ cóng màu chàm, lồng chim màu vàng vàng, đỏ đỏ của tre trúc già lên màu, áo lồng gấm đỏ thì nhìn chú QL bắt mắt lắm, hihi

Bạn khuou_sao ở VĨnh Phúc, vùng Tam Đảo hình như cũng có QL và ngũ sắc nữa nhỉ, chúc vui nhé !!

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lại muốn thêm 1 tý nữa, các bạn lắp bộ cóng màu chàm, lồng chim màu vàng vàng, đỏ đỏ của tre trúc già lên màu, áo lồng gấm đỏ thì nhìn chú QL bắt mắt lắm, hihi

Bạn khuou_sao ở VĨnh Phúc, vùng Tam Đảo hình như cũng có QL và ngũ sắc nữa nhỉ, chúc vui nhé !!
HEHE ,, bạn lethanhnghi1234 nói đúng đó ,, ở Tam Đảo rất nhìu ,, nhưng bây h` trên đó rét rồi ,, người đi bẫy và chim cũng hiếm lắm ,, cảm ơn bạn nhìu nhá ,, hay lắm

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bạn có ai biết hiện ờ TP HCM nơi nào bán Quế lâm bổi và thuần không?Phải là loại trống và giá cả thế nào,giúp mình thông tin.Thanks

hoahaclong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi về chim quế lâm

cho em hỏi chim quế lâm hót có hay k . ở một cửa hàng có bán chim quế lâm, một con 120k giá này có mua được không?

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: hỏi về chim quế lâm

80k toi 100k thôi, hót cũng hay nhưng khó chọn được con đực lắm, bạn phải chọn cẩn thận nhé!!

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0

Quế lâm, màu đẹp,dễ nuôi. Còn chọn chim trống và mái như sau
Chim trống: màu mỏ, và 2 bên má, đậm hơn con mái
Chim mái: thì ngược lại
Quế lâm dễ nuôi, mau dạn, hót thì rất thành thót và âm điệu lên xuống rất hay.
Giá thì 60k cho 1 em bổi, và e chuyền hoặc có mùa thì dao động từ 150k đến 200k thôi bạn ah
Bạn có thể lên các tiệm chim như Chị đào, Vũ Huy, Chú Hùng bên Hồ Biểu Chánh Q Phú Nhuận( cẩn thận vì ông chủ vô cùng khó tính)
Thân!!!!!

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0

CHIM QUẾ LÂM còn được gọi là KIM OANH MỎ ĐỎ [hay là TƯƠNG TƯ MỎ ĐỎ]---
Tên khoa học là:pekin (Red-billed) Robin – Leiothrix lutea

[/IMG]

Chim Quế Lâm nuôi dễ cho ăn sâu ,bột của chòe [rất dễ vào bột] trứng kiến ,cào cào non ,nhỏ. Nếu nuôi 2 con /2lồng riêng bất kể trống mái đều hót rất vui tay .nhất là để trong phòng khách hay cửa sổ phòng ngủ ,buổi sáng rất thích thú cho người chơi.

Tương tự với chim Quế l;âm là Chim NGŨ SẮC tức là KIM OANH TAI BẠC--
Tên khoa học là :Silver-eared Mesia – Leiothrix argentauris

[/IMG]
Chim này nuôi cũng như chim Quế lâm ,nhưng Ngũ sắc lớn hơn gấp rưỡi, cũng linh hoạt như quế lâm ,cũng dễ thuần .

Thường thì người chơi luôn cả hai ,mỗi thứ 1 cặp là thấy vui vẻ ,hạnh phúc ...chim nhỏ ,dễ chăm sóc nhất là nữ nên nuôi cho vui.THÂN MẾN

hayate125

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn có ai biết hiện ờ TP HCM nơi nào bán Quế lâm bổi và thuần không?Phải là loại trống và giá cả thế nào,giúp mình thông tin.Thanks
annh muốn mua lên chùa nghệ sỹ o gò vấp bán nhiều lắm. giá 80k/1em.e moi mua 1 e về hót liền luôn.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
clip quế lâm đây:
YouTube - Pekin Robin (Red-billed) Kim oanh mỏ đỏ 1
<object width="384" height="313">

<embed src="http://www.youtube.com/v/8wYT-DtYobQ&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="384" height="313"></object>

---------- Post added at 07:34 AM ---------- Previous post was at 07:33 AM ----------

dây nữa nà
YouTube - Pekin Robin (Red-billed) Kim oanh mỏ đỏ 2
<object width="384" height="313"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/CW66FqmloGQ&hl=en_US&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/CW66FqmloGQ&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" width="384" height="313" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xuanoanh10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em trên Sơn La giá quế lâm và ngũ sắc đều 30k/1e.......................

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chơi hay lắm nha , nó cứ lánh lót cả ngày . Mình có một e , mới nuôi có 2 tháng nhưng nay ngon lành lắm , cầm lồng kg nhảy lung tung nữa . trưa trưa nghe e nó hót mà cứ tưởng e Mi nào ở ngoài kg !!!!!!!!!!!:a15: củng hay hay
Giá nó mình mua chỉ 80k thôi .
Thân !!!!!!!!!!!!!!!

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

CHIM QUẾ LÂM còn được gọi là KIM OANH MỎ ĐỎ [hay là TƯƠNG TƯ MỎ ĐỎ]---
Tên khoa học là:pekin (Red-billed) Robin – Leiothrix lutea

[/IMG]

Chim Quế Lâm nuôi dễ cho ăn sâu ,bột của chòe [rất dễ vào bột] trứng kiến ,cào cào non ,nhỏ. Nếu nuôi 2 con /2lồng riêng bất kể trống mái đều hót rất vui tay .nhất là để trong phòng khách hay cửa sổ phòng ngủ ,buổi sáng rất thích thú cho người chơi.

Tương tự với chim Quế l;âm là Chim NGŨ SẮC tức là KIM OANH TAI BẠC--
Tên khoa học là :Silver-eared Mesia – Leiothrix argentauris

[/IMG]
Chim này nuôi cũng như chim Quế lâm ,nhưng Ngũ sắc lớn hơn gấp rưỡi, cũng linh hoạt như quế lâm ,cũng dễ thuần .

Thường thì người chơi luôn cả hai ,mỗi thứ 1 cặp là thấy vui vẻ ,hạnh phúc ...chim nhỏ ,dễ chăm sóc nhất là nữ nên nuôi cho vui.THÂN MẾN

Lại còn dụ thêm nữ giới vào cuộc chơi, bộ cánh đàn ông mình làm mọi bọn nó chưa đủ sao thầy?
Ở nhà con cũng mệt mỏi với hai con than của bà xã rùi, giờ đang đòi thêm két xịn kia kìa, kiểu này con làm sao che bài này lại ko thì bà ấy mà thấy thì con mệt mỏi vì bả mất.
Hahahahaha!

nguyengiason

Thành viên tích cực
SVC$
0

Lại còn dụ thêm nữ giới vào cuộc chơi, bộ cánh đàn ông mình làm mọi bọn nó chưa đủ sao thầy?
Ở nhà con cũng mệt mỏi với hai con than của bà xã rùi, giờ đang đòi thêm két xịn kia kìa, kiểu này con làm sao che bài này lại ko thì bà ấy mà thấy thì con mệt mỏi vì bả mất.
Hahahahaha!
Anh em nuôi chim đều mê có bà xã yêu chim như bà xã anh đấy.

hkervn1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm vừa rồi tính ra bắt 1 em sâu đầu đỏ về nhà chơi cho vui (thích mấy con chim nhỏ nhỏ con ấy thôi),đang đứng lựa chim thì nghe com Quế lâm lồng bên cạnh hót kinh khủng, mình nghĩ là nó hót kô kịp nuốt nước miếng hay sao ấy!!!:a33:,suy nghỉ 5 giây bắt em luôn,120k chắc chủ chim biết chim hót và mình thích nên ép giá đó
Chim về còn nhát nhưng bung lồng ra là hót miệt mài
Nghĩ cũng hay hay,nghe giọng cũng vui tai
Mình nghĩ quế lâm là 1 loài chim đẹp,nhiều màu sắc, hót lại hay,dáng người nhỏ con,nên lồng cũng bé
Nói chung vừa tiếp xúc và chơi Quế Lâm mình có ấn tượng tốt :a15:
Vài lời bon chen anh em bỏ qua :a03:

---------- Post added at 06:32 PM ---------- Previous post was at 06:27 PM ----------

Anh em nuôi chim đều mê có bà xã yêu chim như bà xã anh đấy.

Em xin theo ý kiến bác nguyengiason
Sau này em mà có vợ em cưới cô nào thật là mê chim
Về chơi kô bị la
Mấy bác chơi chim chung hội cứ than vãn mải về vấn đề vợ cấm vận mang chim đi và về :a22:

Bữa em có nói với người yêu em 1 câu
Yêu em như thể yêu chim
Giận 1 tháng :a09:
Các bác nghĩ sao

điểu xếnh xáng

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Vài lời bon chen anh em bỏ qua :a03:

---------- Post added at 06:32 PM ---------- Previous post was at 06:27 PM ----------

Em xin theo ý kiến bác nguyengiason
Sau này em mà có vợ em cưới cô nào thật là mê chim
Về chơi kô bị la
Mấy bác chơi chim chung hội cứ than vãn mải về vấn đề vợ cấm vận mang chim đi và về :a22:

Bữa em có nói với người yêu em 1 câu
Yêu em như thể yêu chim
Giận 1 tháng :a09:
Các bác nghĩ sao

Thế các anh trong này từng có người iu vì mê chim mà bỏ nhà đi cả tháng trời chưa nhỉ, rồi khi về lại lôi theo một mớ lồng và chim về rồi tăm tia cột chân cột cổ bọn nó quên cả gia đình chưa?
Em thì em có bit một người như thế đấy, và anh ta còn dám tuyên bố là "chỉ có chết mới lôi anh ta ra khỏi bầy chim", thế mới biết là có những ng mê chơi đến phát sợ.
Xin lỗi anh Thích nhà ta nhé!:a01: Đọc thì bít ai viết ấy mà!:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom