Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm tối giao lưu trời sao sáng rất đẹp, anh em ai cũng hy vọng cao cho ngày mai.

Ai ngờ sáng 6 giờ dậy, nghe mái nhà kêu ầm ầm, Bạch Đề nói: "lạ làm gì ồn vậy?" Hic nhìn ra thì trời mưa như chưa bao giờ được mưa. Thế là anh em đành ngồi nhà chờ mãi tới 8:00AM, lúc này trời hơi tạnh mưa, anh em đội dù đi măm sáng. Xong, về lại trời vẫn cứ âm u và mưa, anh em lại kéo nhau đi cafe, ngồi ca kê cho đã, trời vẫn mưa.... tới tầm 9:30AM, thì nhận được điện thoại của cụ DTH từ SG điện ra hỏi thăm, anh em tám mãi thì bỗng trời đã ngừng mưa và ửng hồng lên, lúc này đã là 10:30AM.

Anh em về nhà chuẩn bị đồ nghề xuất quân,

Chàng đã lên đồ chuẩn bị chinh chiến,

Fulro thời @

Cụ Dũng mang đồ như thế này ngồi bên bụi cỏ chỉ tầm 20 mét, ấy vậy mà hôm đó cụ Vinh75 không nhìn ra, cho tới khi cụ Dũng lung lay hay lên tiếng. Ngay cả Bạch Đề hôm đi Tam Kỳ đánh chim, cũng mang bồ đồ trên, dính con chóc hoạch, đang gở thì một con khác cũng bay tới ngay trên cành cây đang gở chim. Chim và người nhìn không ra chứng tỏ là nguy trang tốt/good camouflage :D

Làm một bô kỷ niệm!

Chiếc mũ đội trên đầu của Bạch Đề cũng bị sếp dầu Dung Quất thích hàng độc, và em nó về HN rồi!

Chim rừng mùa này ở miền Trung đều thay lông cả, chim xuống lửa ít chịu đấu nhập lồng, cho nên hôm đó mặc cho mồi kêu la cở nào, chim trời cũng ít sung, cộng với thời tiết âm u đôi khi mưa rơi.

Thay đổi, lội hết vùng này qua vùng khác. Cuối cùng, dưới triền núi khi anh em chuẩn bị bỏ đi, thì có một cặp ra, chú chim trời đổ lại với chim mồi đã trùm lồng. Cụ Dũng bảo "thôi để 1 người ở lại đánh con này, còn lại anh em tìm vùng khác" Bạch Đề ở lại đánh con chim này mà ép tim!!! Xin được mô tả như sau:

Sau khi treo mồi lên thì nó đã đến ngay phía gần lồng và đấu giọng, đấu mãi chàng đành chơi du kích đá xẹt qua vài lần, xong chàng lại chơi chiêu bu lồng, bu đít lồng đánh.v.v... chỉ nội những chiêu như vậy mà đã qua 40 phút rồi vẫn không dính, xong chàng đá sập 1 mặt lồng bẫy. Trước lúc sập mặt bẫy, Bạch Đề treo thế chữ thập. Nhưng sau sửa lại mặt lồng bẫy và đổi thành thế chữ nhứt tức là chiều dài lồng đánh với thân cây song song nhau.

Trong khi sửa mặt lồng đánh chàng bỏ bay qua ngọn đồi kế bên, khi sửa xong và treo lên, chàng lại về. Ở Khe Sanh phần lớn lối chơi cũng đều chơi theo kiểu lồng đánh Huế, ấy vậy mà ai dạy cho con chim này về lồng đánh ĐN mà nó chỉ bu cạnh lồng né cầu tử, cho dù lồng có anten, chàng chỉ bay bu đá quanh lồng. Nhưng sau 30 phút nữa, chàng bay lên lồng, bu lồng thì bị chim mồi cắn, chàng ta nới ra đậu ở chốt khóa nắp lồng đánh và rồi khi bu quen lồng đánh sơ ý đã đụng anten và rồi rụp éc éc.... hôm đó lúc mưa lúc hanh ngồi mồ hôi thì chảy, kiến thì thưởng thức thịt người, tim thì vổ mạnh do con chim nó cứ vờn mãi.

Nhìn hình em nó nằm phía ngoài rìa mặt sụp, trong hình nhìn background của hình trên trời may như thế nào thì quý vị đã rõ!
Chú chim này cũng thay lông tả tơi.

Chú chim mồi này là mồi cưng của Bạch Đề/thêm chú đuôi trắng hiện ở nhà Hiền bạn Dũng là thủy tổ của giàn chim của Dũng và Bạch Đề từ hồi nuôi CM trở lại cho tới giờ, em mồi này BĐ mua bổi ở dốc Hòa Cầm 22K từ đầu 2004 tới giờ (giọng cũng là gốc chim Hòa Cầm ngày mới mua và nổi! Nhưng khi xuống lửa và lên lửa lại giờ thì thành giọng chim Huế) nó đã bắt khá nhiều chim chiến, và có duyên bắt chim. Trãi qua bao thăng trầm, gần mất mạng hai lần, em nó hiện nay được Dũng chăm tốt, sung và siêng chơi trở lại, lối chơi đầm chim.

Đi Hiệp Đức giao lưu bẫy chim với anh em ở Hà Lam QN vừa rồi, chính nó cũng bắt con chim tốt ở Cây Sanh vùng HĐ (sẽ có hình sau).

Về lồng đánh, vừa rồi có đặt lại 1 cặp mà vẫn không vừa ý, hy vọng lần tới về VN đích thân Bạch Đề sẽ lên đặt lại mẫu mã mà mình muốn.

Nguyên ngày hôm đó chỉ mình Bạch Đề may sát được em chim đó gở gạt cho anh em. Vì trời lúc mưa lúc nắng, sau 2 giờ chiều thì trời mới nắng, thì chim đã về bụi nghĩ.

Cũng phục cậu mang áo trắng bạn CMNUI, hôm gặp được con chim chịu đấu, Bạch Đề đã tìm chỗ ngồi rình gần lồng đánh, tưởng anh em đã bỏ đi hết vì lúc chim đang đấu, anh em có kêu mãi, nhưng... sao mà trả lời được. Ai ngờ khi dính chú chim, BĐ chạy ra sào xuống thì cậu ấy cũng chạy từ trong bụi ra, bụi kế gần chỗ Bạch Đề ngồi, như vậy cũng quá kiên nhẫn rồi.

Hình này là lúc lên lại đường đèo và chú chim đã được bỏ vào túi đựng.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đến chiều anh em chúng tôi vừa đi quanh thung lũng Khe Sanh bẫy chim, du ngoạn núi rừng, rất đẹp!

Anh em chúng tôi ngừng lại nơi bờ hồ, khi thấy hồ và phong cảnh tuy có người đến Đà Lạt rồi cũng có người chưa đến, nhưng đã mường tượng ra là cảnh của Đà Lạt, rừng thông bờ hồ rất đẹp. Ở đây CMNUI cũng bảo là Đà Lạt 2, vì tối đến khí hậu mát dễ chịu.

Anh em tranh thủ hái sim nhai,

Chàng đi tìm Sim,

"Ừa mền cũng hái được một mớ đây"

Chàng cũng hái,

Thế là xong chiều thứ 7, ngày 11 tháng 9, năm 2010.

Anh em tạm ra về với 1 chiến lợi phẩm,

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
cái thú đi đánh chim thật là tuyệt,chỉ tiếc ở đây chim bị đánh nhiều quá nên chừ nó vắng bóng hẳn

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Anh Đề ơi hay quá xá luôn, đúng là nuôi chim rồi mà không đi bẫy thì thật chưa đã
Cụ Vinh hái sim hay là...tèn tén ten...tèn tén ten... hậu quả của ban sáng uống vài ly cafe với vài bom bia...:a01:

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hì hì !Cụ Bugi nói đúng á :a01: ! Nơi này cảnh rất đẹp rừng thông và sim bạt ngàn còn Chào Mào khá nhiều nhưng về giao lưu là chính chứ không em nào chịu đá lồng bẫy .Hic hic !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
The next day: Sunday, september 12, 2010

Chim thì ra nhiều, nhưng lý do cũng như đã nói chim trời nhả lửa vì thay lông. Chim ít chịu chung cho nên đánh cả buổi sáng cũng không dính. Bỗng nhiên nhận được cú điện thoại từ phía cụ Hoangvpb báo lại "đã dính một em chim hay" vâng dĩ nhiên là chú chim trắng đẹp, nhưng về Huế, cụ Hoàng tình thương mến thương sơ ý cho em nó ra lại rừng Huế để chung sống với vít tu hìu ở Huế.

Anh em tranh thủ làm vài bổ kỷ niệm trước khi rời núi,

Do cụ Hoàng đánh cánh khác cho nên hình không chụp tới được,

Chuyến đi đánh chim Khe Sanh tháng 9 năm 2010 đã end!!!

thân ái chào tạm biệt!

Bạch Đề

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
nghe thiên hạ bàn với nhau là trc bữa đi bẫy, mấy anh ăn thịt rắn và hát bài mưa,gì đó đó, thì hỏi sao ko bẫy dc nhiều ( trời dạo này mà có dc 1 em là mừng rồi :a24: )
em hỏi ngoài lề tí nha , chiếc 50cc đó mà cày dc đường đi bẫy hữ :a23:
Thân

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác bạch đề đi bẫy chim vui nhỉ cứ thỉnh thoảng làm phát đi bẫy như này hay đấy

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh đề ơi chim khe xanh với chim la vang chim nào hay hơn vay anh ,

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác có đồng phục và xe đẹp quá ... đi bẫy chim như này là nhất rồi, vừa vui vừa tâm lý thoải mái. Anh em nào cũng thích hết.Lại còn có chiến lợi phẩm mang về nữa . ước j em được như các bác.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Hai cụ nề lên đồ như Commando mà lại cưỡi cái xe bé tí mất oai đi. Thể nào dọc đường con nít nhà ai quấy khóc, mẹ nó cũng chỉ trỏ hai cụ mà dọa cho nó nín. Chúc mừng các Cụ có chuyến đi thú vị nhá.
.
Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
anh đề ơi chim khe xanh với chim la vang chim nào hay hơn vay anh ,

Mình cũng chưa đến la vang bẫy chim và cũng chưa nghe chim thuần la vang hót bao giờ cho nên cũng không biết bạn à.

Tuy nhiên, chim già rừng ở Khe Sanh vùng anh em chúng tôi đi đánh thì giọng rất tốt.

thân mến,

vinh_quangnam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trang bị kiểu đó người còn nhận ko ra nữa là chim.Nhìn Bác Dũng em tưởng chích chòe Lữa nữa chứ

chaomaocuanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác có đồng phục và xe đẹp quá ... đi bẫy chim như này là nhất rồi, vừa vui vừa tâm lý thoải mái. Anh em nào cũng thích hết.Lại còn có chiến lợi phẩm mang về nữa . ước j em được như các bác.
Anh bạch đề ơi ! sao các anh đi đánh chim mà em thấy các anh đánh gần đường thế,em mạn phép nói thế, nếu anh đánh chim gần đường thì chim không hay đâu, muốn đánh chim hay phải vào sâu cơ,chim vùng càng sâu càng hay, nhất là chiến đấu với lũ vắt, chổ nào mà vắt nhiều , chứng tỏ chổ đó chim rất hay ( theo kinh nghiệm của em ) có gì anh bỏ qua nghe.Anh thử vào La Vang đánh đi, nhưng ở đó cần phải đi vào sâu trong rừng, chim rất hay đó, nếu anh đánh vùng La Vang ( anh cần chuẩn bị đủ mọi vật dụng cho xe và người, đặc biệt là phải có thuốc để tránh mấy con vắt rất sợ ).
thân chào anh !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng cảm ơn bạn!

Dọc theo đường chim cũng khá dày và hay. Bạn tôi đánh về đợt 2009, về vài em nói chung giờ cũng thành tài. Chia cho vài anh em giữ chơi cũng khen chim chơi tốt.

Tôi cũng có vào sâu trong rừng chứ bạn. Mà không sau lắm, bởi Khe Sanh thì toàn rừng núi rồi. Hình dính chim là cách xa với đường bộ đó bạn.

Vâng, hihi tôi ra hai lần, lần nào cũng bị Vắt xin máu cả. Vùng này Vắt khá nhiều thì phải, sơ ý là thấy máu chảy là biết ngay. Lần đầu tôi bị ở QN, cứ tưởng là cỏ may cắt đứng gân, máu chảy khá nhiều ướt cả bàn chân nên cũng lo hihi.

Ở La Vang, thì chắc tôi không tiện đi vì, ra Khe Sanh có nhà thành viên diễn đàn là CMNUI. Anh em tạm trú lại đêm giao lưu nhậu nhẹt đồ rừng, ngắm cảnh rừng núi và bẫy chim, hihi thú vị còn gì bằng bạn nhỉ!

Thân mến,

Bạch Đề

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng như cụ Đề nói. Khu vực Khe Sanh nói riêng và Quảng Trị nói chung thì toàn rừng cả đó các bạn ạ. Và chim Khe sanh dáng cũng khá đẹp nước chơi cũng hay. Đúng là chuyến đi bẫy thú vị quá cụ Đề nhỉ. Chúc mừng các cụ. Thân

chaomaocuanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vâng cảm ơn bạn!

Dọc theo đường chim cũng khá dày và hay. Bạn tôi đánh về đợt 2009, về vài em nói chung giờ cũng thành tài. Chia cho vài anh em giữ chơi cũng khen chim chơi tốt.

Tôi cũng có vào sâu trong rừng chứ bạn. Mà không sau lắm, bởi Khe Sanh thì toàn rừng núi rồi. Hình dính chim là cách xa với đường bộ đó bạn.

Vâng, hihi tôi ra hai lần, lần nào cũng bị Vắt xin máu cả. Vùng này Vắt khá nhiều thì phải, sơ ý là thấy máu chảy là biết ngay. Lần đầu tôi bị ở QN, cứ tưởng là cỏ may cắt đứng gân, máu chảy khá nhiều ướt cả bàn chân nên cũng lo hihi.

Ở La Vang, thì chắc tôi không tiện đi vì, ra Khe Sanh có nhà thành viên diễn đàn là CMNUI. Anh em tạm trú lại đêm giao lưu nhậu nhẹt đồ rừng, ngắm cảnh rừng núi và bẫy chim, hihi thú vị còn gì bằng bạn nhỉ!
.
Thân mến,

Bạch Đề
Đúng vậy, không có gì thú vị bằng việc vừa đánh chim, vừa thưởng thức những món rừng,mà anh ơi cho em hỏi nhà anh CMNUI ở khe sanh hả anh ?em cũng định lên đó kiếm mấy chú họa mi vùng khe sanh để chơi, em không thích chơi chim Lạng sơn tuy hót hay nhưng mà lâu thuần nên em chỉ chơi chim họa mi vùng khe sanh thôi, em cũng hay đi Đà nẵng, cũng hay đi xem chim ở đó nhưng chưa biết hội quán CLB chơi chim ở Đà Nẵng, anh chỉ giúp em với để có dịp em vào sẽ ghé thăm. em cám ơn anh nhiều !
thân chào anh ! chúc anh ngày tốt lành

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm tối giao lưu trời sao sáng rất đẹp, anh em ai cũng hy vọng cao cho ngày mai.

Ai ngờ sáng 6 giờ dậy, nghe mái nhà kêu ầm ầm, Bạch Đề nói: "lạ làm gì ồn vậy?" Hic nhìn ra thì trời mưa như chưa bao giờ được mưa. Thế là anh em đành ngồi nhà chờ mãi tới 8:00AM, lúc này trời hơi tạnh mưa, anh em đội dù đi măm sáng. Xong, về lại trời vẫn cứ âm u và mưa, anh em lại kéo nhau đi cafe, ngồi ca kê cho đã, trời vẫn mưa.... tới tầm 9:30AM, thì nhận được điện thoại của cụ DTH từ SG điện ra hỏi thăm, anh em tám mãi thì bỗng trời đã ngừng mưa và ửng hồng lên, lúc này đã là 10:30AM.

Anh em về nhà chuẩn bị đồ nghề xuất quân,

Chàng đã lên đồ chuẩn bị chinh chiến,

]

nhìn cụ ấy như là sắp tham gia 1 cuộc chiến đẫm máu vậy.:a01:

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Mấy cụ này lên rừng giả chiến cả sợ chim thấy đó mà hahaha. Cụ người thì to mà ngồi con xe nhìn thấy thương con xe quá. Tối nhậu thịt rắn, ngày hiến máu lại cho vắt, không sao hahaha.

Dạo này chim Khe sanh bị săn lùng quá, chứ đánh được chim khe sanh mấy vùng cafe là hay lắm đó. Đợt này đi đánh dính được 1 con mà về 2 ngày xổng mất, hết kỷ niệm khe sanh hic hic.

Thân
Hoangvpb

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chớ ai như anh Ngọc nhà ta! =))

Đi bẫy chim mà mang đồ như đi đánh golf hic, còn lội lạc ào ào nói to như trời gầm ahahahaa

Bởi chắc ăn đi đánh chim tránh xa ông ni ra ahahaha

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom