Guest viewing is limited

manhhuyht1977

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chết thật nhỉ nuôi sơn ca lắm rận mạt lắm hả bác em chưa tính đến đoạn này nhà toàn trẻ em mà thế này thì cũng khó sử đấy nhỉ? Em mới bắt 2 em mộc và 3 em non lên nhưng ko hiểu sao mà chim non đủ lông vẫn phải bón lên mà nó vẫn nhảy như phải gió ngơ ngác như mất hồn vậy các bác nhỉ?

Các bác cho em hỏi tý em chỉ nghe thấy nói sơn ca sông hồng mà ko nghe thấy nói đến sơn ca sông Đà vậy sơn ca của em ở ngã 3 sông thì tính là sông Hồng hay sông Đà các bác nhỉ >?:a21:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ðề: Mới mua mấy chú Chim quê nhờ anh em xem giùm có phải là sơn ca hay là chim gì!

Hi hi...tiện thể với câu hỏi của a Huy ở trên.Em cũng có 1 thắc mắc nhỏ mong đc các bác giải đáp giúp á :D

Sông Hồng có tổng chiều dài là 1.149km bắt nguồn từ Trung Quốc chảy qua Việt Nam rồi mới đổ ra biển Đông.Riêng đoạn chảy qua Việt Nam dài 510km.Vậy cái khái niệm Sơn ca sông Hồng được hiểu như thế nào?Có phải tất cả Sơn Ca sinh sống dọc 2 bên bờ sông đc coi là Sơn Ca sông Hồng ko?Hay chỉ riêng Sơn Ca sống dọc ven sông trên địa phận Hà Nội mới đc coi là Sơn ca sông Hồng?

Kính mong các bác chỉ giáo ạ :D

xuanoanh10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mới mua mấy chú Chim quê nhờ anh em xem giùm có phải là sơn ca hay là chim gì!

có khi con chim của bác gọi là sơn ca " ngã ba sông":a21:

manhhuyht1977

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các cao thủ phân biệt về dòng giống Chim sơn ca đâu rồi giúp em với em đang băn khoăn không biết đoạn sông Hồng nào là sông Hồng chính hiệu còn đoạn nào bị lai tạp sông khác vậy các bác bác?

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em cũng thắc mắc là Sơn Ca Sông Hồng là chỉ riêng ở HN hay là cứ ven sông Hồng đều được gọi như thế, cái này thắc mắc lâu lắm rồi mà chẳng biết hỏi ai, không biết có bác nào cao thủ vào giải đáp giúp em với được kô???

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình bẫy được hai em ở Sông Hồng và bắt được hai em chim non cũng tại sông hồng- Trung tâm Hà Nội luôn, có đôi điều nhận xét về chim Sông Hồng,
Chim sơn ca sông Hồng khá to cánh dài , hoa to , mỏ ngắn to giống giống quảng yên - mỏ sẻ
Chân cao :a03:. Mình bẫy về được một tuần đã hót lích rích khá hay
Trên Sơn Tây cũng có nhưng giống này họ cũng gọi là chim sông hồng nhưng thực ra loại này nhỏ chim hơn chân cao mình cũng đã bẫy được 10 con trên Sơn Tây giống này thăng hót chẳng kém gì chim sơn ca Quảng Yên theo như lời một anh bạn chuyên bẫy sơn ca quảng yên đi cùng mình.

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01:chim sơn ca sh cũng giông nhau cả vì là cùng lằm ở vùng sh mà nhưng vì từng khu vực khác nhau lên màu lông cũng khác nhau có chỗ màu sáng hoa sáng nhưng cũng có chỗ hoa nhỏ màu tối vẫn là sông hồnn theo theo mình ở đâu chim hay là được vừa bắt em sc o phả lại 1 quả đây này sc bánh tẻ nhìn phê lắm chủ yếu là chúng ta thíck và chơi hiểu được từng nết chim là ok mong là cũng có chim hay chim thăng hót ai mà chẳng mơ các bạn nhỉ:a01:

quangnghiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đề nghị anh em pos hình anh sơn ca sông hồng để anh em có thể nhận biết, phân biết các loại sơn ca các vùng miền.

serin

Thành viên mới
SVC$
0
:a01:chim sơn ca sh cũng giông nhau cả vì là cùng lằm ở vùng sh mà nhưng vì từng khu vực khác nhau lên màu lông cũng khác nhau có chỗ màu sáng hoa sáng nhưng cũng có chỗ hoa nhỏ màu tối vẫn là sông hồnn theo theo mình ở đâu chim hay là được vừa bắt em sc o phả lại 1 quả đây này sc bánh tẻ nhìn phê lắm chủ yếu là chúng ta thíck và chơi hiểu được từng nết chim là ok mong là cũng có chim hay chim thăng hót ai mà chẳng mơ các bạn nhỉ:a01:
Bác cho anh em xin ít hình ảnh đi, sơn ca Phả Lại có to con và có đặc điểm gì đặc biệt không bác

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Sơn ca ngoài hoa văn to,hoa văn nhỏ thì màu lông phụ thuộc vào địa điểm phân bố sinh sống.Cùng trên một dải sông Hồng,chỉ tính từ Sơn Tây đến Yên Lệnh màu lông và hoa văn đã khác nhau.Nếu chim sinh sống gần sông,gần các gò đồi um tùm chim ít phải bay xa kiếm ăn màu lông chim sẽ tối màu.Chim sinh sống ở các bãi bồi ven sông,chim bay ra bay lại ven sông màu lông sẽ sáng màu hơn.
Cùng 1 một địa điểm sông,bên này sông màu tối,bên kia sông màu sáng.Nếu như trước đây bắt được chim sông Hồng(trong nội thành,bãi giữa)chim to con,có hoa văn,hoa văn to sáng màu,chân thấp như con vịt,đi lại lạch bạch,cánh kiếm dài,giờ hiếm gặp loại sông hồng cổ này nữa.

quyettd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em cũng thắc mắc là Sơn Ca Sông Hồng là chỉ riêng ở HN hay là cứ ven sông Hồng đều được gọi như thế, cái này thắc mắc lâu lắm rồi mà chẳng biết hỏi ai, không biết có bác nào cao thủ vào giải đáp giúp em với được kô???

Sông Hồng là sông thuộc loại lớn ở miền bắc có có đặc trưng hơn các con sông khác vì màu nước đặc thù của nó lên ngượi ta gọi nó là sông hồng , sông hông do đặc điểm có nhiều bồn cát lớn và nhiều bãi bồi cát rộng có chỗ chỗ cát mịn ( cát già ko pha nhiều đát phù sa) là nơi lí tưởng cho loài chim sc sinh sống, có lẽ cũng do đc thù này mà loài sơn ca ở đây có sự thính nghi với đk môi trường bãi bồi và nhiều bồi cắt lớn, nên chim thường có không gian bay lượn và có tiến hót đặc trưng theo từng khu vực của bồi cát ( đoạn sông). có nhiều quần thể chim sống vùng sông nước khác với những đoạn sông nhỏ chẩy qua vùng ven sườn đồi có nhiều quần thể chim rừng sinh sống cho lên ảnh hưởng đối vơi tiếng hót cũng như hình dáng cũng khác nhau.
vì loài chim này, mình thấy có nhiều người đánh giá là loài chim biết tận dụng những âm thanh sung quanh để làm giầu cho âm điệu và giọng hót của nó cho lên mới có sự khác biệt cho từng vùng mà chim sinh sống .
đây là ảnh chú chim sơn ca sông hồng của mình :

Chỉnh sửa lần cuối:

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
chim sơn ca sông hồng ngày xưa cách đây khoảng 15 năm có thân hình như sau:vai rât to,chân ngắn,đầu to,lông dày đi lạch bạch giống vịt có 1 điều đặc biệt khi hót âm thanh phát từ từ chậm hơn sơn ca miên nam(hay dở tùy con)có điều giống chim này còn rất ít(không thấy nữa)là do lai với chim nam(sơn ca đà nẵng...sơn ca miền nam...mang ra hàng nghìn con người chơi thả rất nhiều...)nên không thấy sơn ca chân lún nữa mà hay thấy son ca(bẫy ở bãi sông hồng)chân cao có bộ lông giống khoảng 70% sơn ca chân lùn ngày xưa...

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lý luận rằng sơn ca SH giờ tất cả đều là chim lai thì e rằng mọi loài chim giờ toàn là chim lai hết. Giao thông, thú nuôi phát triển nên người ta mang chim từ vùng này qua vùng khác rồi thả bỏ dễ dàng: vậy là lai hết!!!!??? Nhưng hãy suy nghĩ xem: Người giờ cũng lai đó nhưng vẫn có bản sắc riêng????

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Con chim sống ở vùng miền nào nó có giọng hót,giai điệu của những con chim trưởng thành của vùng miền đó,có nuôi con non Huế ép lấy giọng sh hay QY thì chỉ được 60-70% còn lại nó hót vẫn xèo xèo,không tròn vành rõ tiếng,giọng hót ít bài bản có hồi,luyến láy như chim miền Bắc.
Chim Bắc( sông Hồng,Quảng Yên,Cát Bi,Cát Hải,Đình Vũ...Thạch Thất) ngoài giọng hót hay ra,nó đẹp còn ở chỗ hoa văn trên người nó.Nếu nhìn sơ qua chẳng có gì đặc biệt,nhưng chăm chú nhìn sẽ thấy chú chim nào mà có bộ lông hoa văn xếp thành hàng như vảy cá thì thật nổi bật và giọng hót cũng không kém tý nào.
...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom