Guest viewing is limited

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
*** Cách chọn:
huýt cô (H.C) có 2 loại (theo mình) là: H.C đen và H.C xanh.

- H.C đen thường được người chơi chuộn hơn và giá chim bổi cũng mắt hơn (50k/con) vì chim ít gặp, phân bố ở vùng gần rừng, màu sắc tươi đẹp (ức vàng dậm, trên lưng là một màu xanh lá dậm, gần như đen, cánh thì đen xem kẻ bông trắng), ngoại hình to và dài, giọng hót thì to, rõ và kéo dài. đặt biệt là tiếng ro ro ro dài, đây là điểm khác vs H.C xanh (H.C xanh thường k có, or có nhưng ngắn). H.C đen sau một thời gian nuôi lồng sẽ ít xuống màu, có con chẳng xuống mà con đậm hơn.
Vs những ai muốn nuôi H.C vì tiếng hót và vẽ đẹp thì H.C đen là sự lựa chọn tốt nhất. H.C đen nết rất dữ (đa số các con loài này), nên ít dùng làm mồi, vì không biết dụ, chỉ biết la thét ngoài rừng, rất khó bẫy được chim rừng, n nó sẽ bẩy tốt vs loài giống nó (hiếm mà gặp được đồng loại của nó).

- H.C xanh được nuôi và bán rộng rãi hơn, vì phân bố khá đông, chim bổi ở tiệm đa số loại này. giá cũng bình dân (35k/con). chim có màu dơn giản hơn (ức màu vàng nhạt, đầu và lưng, cánh có màu xanh lá, đuôi đen vs con trống). H.C xanh được nhiều người huấn luyện thành mồi, vì dễ thuần, chim chỉ nhác và rất nhác ở tháng đầu tiên. tiếng kêu cũng chẳng kém gì so vs H.c đen, nết chim dịu và rất bền nên thành mồi thì sẽ dụ chim rừng rất tốt. n chim nuôi lâu, thành mồi rồi thì màu sắc sấu đi, có con nhìn như màu xám vậy.
====>> cả 2 loại thực chất chỉ là một, vì mình từng thấy con lai (do bạn nuôi để). sự khác nhau là phân bố và nguồn thức ăn. chọn chim nuôi thành mồi, nên lựa những con H.C xanh to con, ,mỏ dài, dáng cao ráo. và buộc phải chim tơ, bộ đuôi chỉ có 2 - 3 cọng đen (ít hơn or k có thì quá ok, vs những con bộ đuôi k có cọng đen nào m biết thì chỉ là đi theo ng bẫy dể nghe giọng hót nhằm chắt trống, or bạn bè tin tưởng nhau chia lại). các ae ra tiệm thấy H.C đen thì cũng nên hốt luôn ha, nó dữ lắm, chim già cũng nuôi lên như thường. VÀ em nghĩ là nên tìm H.C đen mà nuôi, vì qua thời gian màu sắc sẽ k bị xuống, nên nuôi sẽ k cháng. và thời gian nuôi ngắn hơn con HC xanh. 3 tháng có thể mang ra rừng để dợt rồi.

****Cách nuôi:

- BỔI (MỌC): chim bổi thì trùm áo khoảng một tuần, sâu qui 24/24, nên dể 2 hủ và hủ nào cũng ít cả, sâu và bột trộn vs nhau, nên canh sao chim ăn hết một ngày. sẽ tránh hao bột do dơ và chim sẽ mau dạng vì được thay thức ăn hoài. sáng nào cũng phơi nắng từ lúc có nắng đến hết một tiếng (mỗi giai đoạn nuôi đều phơi như vậy). ban đầu nên nuôi lông nhỏ, thấp (lựa cái nào lúc mà lúc thay thức ăn mình có thể chạm và nó). trùm lồng loại dày nha, áo thun. một tuần sau chim sẽ dạng được một ít và ăn bột. và cứ thể sâu (nữa cóng) v bột mỗi ngày, đến chủ nhật cho chim ăn thêm trứng kiến, or thích lúc nào thì anh em cứ cho ăn lúc đó. tháng đầu tiên thì nên để chim ơ nơi nhìu người qua lại, nơi này phải thoáng mát, k được nóng bức nha. tháng thứ 2 sang chim qua lồng nuôi lâu dài, mình chọn lồng chòe đất và treo chim ngoài gốc cây, ít ng qua lại, nếu đc nơi hay chim bay đến thì rất tốt, vì chim nuôi dủ lữa và dinh dưỡng thích hợp, gặp chim rừng hót trên đầu nhất định sẽ kêu lại và cứ như vậy. đến tháng thứ 3 thì cho chim sang lục, nhất định sẽ "mẽ đầu, sức tráng", nhưng ae đừng lo, sẽ mau lành hà, mỗi tuần sang lục 1 lần (chủ nhật) or 2 lần thôi (t.4 va chủ nhật), treo chim nhìu nơi, tập treo sào, treo cao thấp đủ kiểu (nó nhác kệ nó, ae ta chỉ biết treo thôi), nên treo ngoài gốc cây thôi, treo nơi gần người k cần nữa, mỗi lần treo thì kéo lưới rồi thả xập một lần ha, cho chim quen việc xập lưới đó mà.
Hết tháng 3, con nào thành mồi sẽ hiện rõ, ae có thể đem đi xa nhà làm thịt thử một con rừng xem sao. if chưa thành công thì ta tiếp một tháng 2 nữa rồi đến tháng 3 (e nó vẫn chưa ra gì thì biết là nó K lên mồi được rồi đó). chúng ta huấn luyện chim mồi, nên biết là một phân do thức ăn và bản chất mỗi con chim. do đó khi huấn luyện, tốt nhất là 5 con, có lúc lên hết, n đa số thường là 2 con lên (riêng e, 5 con H.C đen cả, chỉ 1 con ra hồn. lúc trước ai xin cũng cố chấp k cho, dể rồi phóng sanh cả, ae nuôi k lên thì nên tha cho nó bằng cách thả or cho vào avary nếu có. chứ đứng ép nó hoài, chẳng được già đâu).

- CHIM MỒI: sau 3 tháng là ae sẽ có một chú mồi vừa ý mình, (nhằm con nha, k lên cũng đứng trách e nha:a03:). chim mồi lúc này nên đi dợt mỗi tuần 1 lần hay 2 lần thồi, mỗi lần đi dợt thường nên đi hết buổi sáng là được rồi (qua 10h nên về. vì trời đã nắng gắt, chim k sung nữa).
Qua một năm lồng thì cho em nó đi bẫy xa và dài hạng (chơi cả ngày luôn). lúc chim đi bẫy được, nên tăng cường trứng kiến, if bẫy nhiều, đi bẫy nên dể một cóng đầy trứng kiến, một nữa cóng sâu, một cóng nước. k chơi bột nha ae, chim sẽ tắt tiếng đấy. chim đi bẫy nhiều thì buộc phải tăng trứng kiến khi nuôi lồng, vì đi bẫy chim mất sức lắm. ae đừng lo chim mập sẽ ít kêu ha, k có ch đó đâu, đi bẩy miết thiếu trứng kiến nó ôm là hư luôn đấy.
Và từ giai đoạn này, chúng ta sẽ lấy lại những gì đã mất. một chú bổi đáng 20k. n gặp con vừa ý thì nên cho ae, or để lại nuôi ha.
Chim mồi bẫy về trùm áo, k kéo dây kéo áo lồng,để nơi yên tĩnh, thoáng mát. thức ăn nên bỏ sâu qui, trứng kiến và bột thôi. sâu cho ăn ít lại, chỉ nên cho ăn lức vừa phơi nắng sáng và đi lúc đi bẫy (mỗi lần chỉ nữa cóng thôi).
******************Đều cuối cùng em muốn nói: chim hay nhờ bản chất có sẵn (70%), thức ăn TỐT (30%). H.C là loài cần sự yên tĩnh vả thoáng mát, nên treo chim cả ngày ngoài gốc cây, đừng treo trong nhà hoài, chi sẽ chết dột ngột đấy. Đây là kinh nghiệm em thấy được khi nuôi loại này. và ý kiến nhà quê, có sai sót và dài dòng mong ae bỏ qua và chia sẽ thêm nhiều kinh nghiệm. :a12:

CHÚC CÁC ANH EM CÓ CHÚ MỒI THẬT MẠNH KHỎE :a08: VÀ MẠNH GIỎI :a20:

zmaxtil

Thành viên mới
SVC$
0
- Bài viết quá hay. Cám ơn bác. Em cũng đang lân la tập tành chơi loại này đây. Tìm đọc được bài này cũng phần nào hình dung ra đc một ít về loại này.

- Nếu có điều kiện, thì bác cập nhật hình ảnh sau mỗi vấn đề nêu ra cho nó trực quan sinh động, để người mới hình dung ra đc. và cũng đỡ nhức con mắt khi nhìn vào bài viết mà thấy một lèo cả nửa trang A4 mà toàn chữ.

- Đôi lời góp ý để xây dựng diễn đàn. Nếu có ko vừa ý chỗ nào thì mong bác bỏ qua.

sondt41506

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thì đã từng nuôi 1 con ( mình tuyển dựa vào kinh nghiệm nuôi sâu đầu đỏ) chim siêng miệng, dài dòn, chim chuyền....
Tuyển được 1 con cực kỳ ngon, thuần được gần 2 tháng thôi mà nói hót suốt ngày, chỉ là chưa thuần thục thôi, chưa gựt xòe nhưng chim hót liên tục, vì ko có điều kiện nên mình chỉ cho chim ăn cám lửa loại tốt thôi và ít sâu mỗi ngày, CHỈ CÓ ĐIỀU LÀ CHIM CÒN NHÁT KHI MÌNH CẦM LỒNG.
VÌì ở Tp nên ko thể dợt chim nữa chứ. tính về quê đi bẩy thử. vào 1 ngày Nó đột nhiên rời bỏ mình, sáng ra bung áo lồng thì hết sức ngỡ ngàn. chiều ngày trước đó thì chi còn hót ầm ầm mà.... Theo như lời của chủ Topic này thì DO MÌNH ĐỂ CHIM Ở NHÀ NHIỀU QUÁ (THỰC SỰ THÌ MÌNH CHỈ CHO CHIM TẮM NẮNG ÍT VÀO BUỔI SÁNG RỒI MANG VÀO HIÊN NHÀ TREO TỚI TỐI . CỨ NHA VẬY)
VÀ BÂY GIỜ THÌ MÌNH ĐÃ HỌC THÊM 1 KINH NGHIỆM NỮA !
CẢM ƠN CHỦ TOPIC NHA !

lil'hero

Thành viên mới
SVC$
0
kinh nghiệm của bác hay quá...cho mình hỏi thời gian mà huýt cô sung nhất trong năm và thời gian có huýt cô non là khi nào vậy...

lil'hero

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi..nếu mang huýt cô đi bẫy mà chim mồi không đấu lại với chim trời liệu có khả năng bắt được chim trời không
khi mang đi bẫy lần đầu tiên em thấy chim về nhưng ko nhảy,chỉ nhìn 1 lát là bay mất tiêu nên em ko mang đi bẫy nữa.Các bác có thể chỉ dúp em được không

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
HC lúc nào cũng sung cả. chỉ trừ khi nó thay lông vs bạn nuôi chim chưa sung thoi. loài này chỉ cần mồi tươi, nắng sáng, và đừng làm nó nhát thì sẽ sung.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom