Guest viewing is limited

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới chơi lan nên xin các cao thủ chỉ giúp giùm mình cách phòng và trị bệnh úng lá.
mình trồng và tưới bình thường nhưng mình tưới lên lá luôn. cám ơn các cao thủ trước

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Muốn cho lan nhất là Hồ điệp không bị ủng lá thì bạn phải làm sao cho trước tiên là rễ của hồ điệp phải có một số có ánh mặt trời chiếu nhẹ vào vì thế mà bây giờ có một số người trồng hộ điệp hay dùng chậu trong suốt. Hai nữa là tưới lên lá thì chỉ nên tưới vào buổi thật sáng sớm hoặc buổi chiều khoảng 5 giờ mới được để cho ánh nắng mặt trời không chiếu qua các hạt nước lúc này các hạt nước sẽ biến thành thấu kính và đốt cháy lá. Thêm nứa là lúc trời nắng to thì không nên đưa ra nắng nó sẽ bị cháy sém và khi có mưa hay nước vào cũng làm cho nó úng lá. Chậu đựng hồ điệp cũng phải vừa phải so với độ lớn của cây không to quá cũng không nhỏ quá và phải có độ thoáng khí. Không nên tưới quá nhiều nước chỉ í vừa đủ và nên luôn để trong vùng có ánh sáng tán sắc đừng cho lá tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng gay gắt của mặt trời. Khi nó bị cháy hay úng một vào chỗ nhỏ nào đó thì khẩn trương dùng lưỡi dao lam khoét bỏ phần hỏng đó đi bôi vôi vào thì nó không lan ra các phần tiếp theo của lá. Đôi lời theo kinh nghiệm có gì không đúng mong được lượng thứ. Thân

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình mới chơi lan nên xin các cao thủ chỉ giúp giùm mình cách phòng và trị bệnh úng lá.
mình trồng và tưới bình thường nhưng mình tưới lên lá luôn. cám ơn các cao thủ trước
Ko biết lan của bạn bị vàng úa hay bi nhủn lá như bi phỏng nước sôi , nhưng dù cả 2 loại bệnh đó thì bạn củng áp dung phương pháp phòng và trị bệnh như nhau, như đã biết hồ điệp là loại lan ít cần ánh sáng ánh sáng cần cho nó cở 20 -30% là đủ nên nó ko chịu được ánh sáng chiếu trực tiếp, có thể làm phỏng lá, củng như mưa trực tiếp xuống lá sẻ làm cây bị thương và dẩn đến nhiểm khuẩn và bị bệnh phỏng lá cây chết rất nhanh, do vậy trồng hồ điệp bạn phải có giàn che nắng và che mưa cho nó, hồ điệp cần ẩm nhưng phải thông thoáng cho nó, do vậy khi chăm sóc , thì bạn chỉ nên tưới nước cho nó khi trời đã ấm nhẹ, ko tưới nước vào buổi chiều củng như ban đêm, nước đọng ban đêm sẻ gây bệnh cho cây, khi tưới nước hoặc phân bón, bạn nên dùng bông hay thổi cho ráo nước đọng ở các nách lá hoặc ngọn cây có thể làm cây bị bệnh, ko rưới nước với vòi nước mạnh quá , rể hồ điệp ko có diệp lục như một số loại lan khác nên ko cần ánh sáng,
khi phát hiện cây bị bệnh nên cách ly, và giảm tưới nước, dể nơi thông thoáng cắt bỏ phần bị bênh, hơi xa xung quanh khu vực nhiểm bệnh chút, dùng keo 502 ( super glue ) bôi vào vết cắt khoảng vài giây vết cắt sẻ lành ngay, có thể tưới nước ko sợ bị nhiểm trùng vết cắt, dùng Dithanc M45 , hoặc Oxy Tetracylin để phòng và trị bệnh cho cây
Cây hồ điệp của mình trồng với điều kiện ánh sáng và chăm sóc như đã nói

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Muốn cho lan nhất là Hồ điệp không bị ủng lá thì bạn phải làm sao cho trước tiên là rễ của hồ điệp phải có một số có ánh mặt trời chiếu nhẹ vào vì thế mà bây giờ có một số người trồng hộ điệp hay dùng chậu trong suốt. Hai nữa là tưới lên lá thì chỉ nên tưới vào buổi thật sáng sớm hoặc buổi chiều khoảng 5 giờ mới được để cho ánh nắng mặt trời không chiếu qua các hạt nước lúc này các hạt nước sẽ biến thành thấu kính và đốt cháy lá. Thêm nứa là lúc trời nắng to thì không nên đưa ra nắng nó sẽ bị cháy sém và khi có mưa hay nước vào cũng làm cho nó úng lá. Chậu đựng hồ điệp cũng phải vừa phải so với độ lớn của cây không to quá cũng không nhỏ quá và phải có độ thoáng khí. Không nên tưới quá nhiều nước chỉ í vừa đủ và nên luôn để trong vùng có ánh sáng tán sắc đừng cho lá tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng gay gắt của mặt trời. Khi nó bị cháy hay úng một vào chỗ nhỏ nào đó thì khẩn trương dùng lưỡi dao lam khoét bỏ phần hỏng đó đi bôi vôi vào thì nó không lan ra các phần tiếp theo của lá. Đôi lời theo kinh nghiệm có gì không đúng mong được lượng thứ. Thân

Trước hết mình xin cám ơn Thanhle và PhongQN đã chỉ ra giùm mình nguyên nhân và cách phòng cũng như trồng cho cây tốt hơn. mình mới chơi mà được các cao thủ giúp đỡ thật là quá vui. để mình về làm theo cách Thanhle và PhongQN chỉ . Xin cám ơn Thanhle và PhongQN nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom