Guest viewing is limited

Nguyễn Lam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là nhà em có cây lộc vừng trồng đã 6 năm mà chưa hoa hoét gì cả ( em mua trên phố, ở HN). Trước đây em trồng xuống đất nhưng sau xây nhà đánh lên trồng vào chậu. Bình thường mọi năm cây thường trút lá vào mùa đông, đến thời điểm bắt đầu có mưa xuân là nhú lá non rất đẹp. Năm nay kinh tế khó khăn mải mê bươn chải không để ý nên hôm rồi mới có thời gian xem kĩ em nó sao lâu ra lá non vậy. Xem kĩ mới phát hiện ra cây đã bị chết phần ngọn ( khô, cành không có nước...):a43::a43::a43:.
Cây này gốc to đường kính tầm 17cm rồi. mặc dù chưa có hoa nhưng cũng có thể nói là khá cổ thụ. Nó mà có mệnh hệ gì thì chắc mất hết lộc mất thôi...
Em đã tiến hành xử lý như sau, mong các cao thủ tư vấn cho với:
1. Cưa toàn bộ phần cành mục, cứ cưa từ ngọn, cưa đến đoạn thấy thân còn tươi thì dừng
2. Em mua một cái ang to (60x80)cm rồi đánh từ chậu sang, bón thêm 1/2 gói phân vi sinh
3. Tưới phun gần như thường xuyên phần thân cây
và hi vọng em nó nhú lá hồi sinh...
Mong được sự giúp đỡ của các bác trên diến đàn.
PS: Em sẽ up ảnh tình trạng em nó để các bác tư vấn ạ
Trân trọng và mong được giúp đỡ của các bác....

hunglucky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhà em có cây lộc vừng trồng trên thượng cả chục năm cũng chẳng ra hoa, rồi một hôm đi thăm quan thấy người để cả gốc lộc vừng vào ang ngập nước cây rất tốt hoa xum xuê về nhà áp dụng thử như sau:
- Đập bể chậu cũ đang trồng để bầu đất được nguyên vẹn
- Mua cái ang nước có đường kính lớn gấp rưỡi hoặc gấp đôi đường kính bầu đất của cây, chiều cao phần ngập nước của ang bằng 2/3 bầu đất
- Đặt nguyên cả bầu đất vào chính giữa cái ang sau đó đổ đầy nước vào ang (nhớ phải giằng, giữ cho cây khỏi đổ)
Sau đó em chăm sóc bình thường mùa hè ngày tưới 2 lần lên lá, phần nước dưới ang luôn giữ đầy thì sau hơn chục năm cây năm nào cũng ra hoa rực rỡ. ( Thỉnh thoảng có bón phân nhả chậm dạng viên của Đức dưới gốc, thả luôn vào phần nước cũng được)

traimotmi

Thành viên mới
SVC$
0
bạn cưa hết phần thân chết, lấy rơm khô bọc phần đầu cắt sau đó bọc thêm 1 lớp li nông nữa, phần rễ cây bạn phải chặt hết phần rễ bị dập tránh để sót rễ sẽ bị thối, sau đó cho vào chậu to, đổ 2/3 đất và bơm ngập nước( lưu ý chọn chậu muốn cây phát triển nhanh thì chọn chậu có đường kính bằng tán), chúc bạn thành công

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom