Guest viewing is limited

batman1

Thành viên mới
SVC$
0
Xin chào các anh,chị trong diễn đàn,em là ngưòi mới,tập tãnh nuôi cá rồng được 1tháng (thực ra là tiếp nhận từ anh của em).Cá rồng nhiều loại quá,em chưa pb rõ nhưng em xem nhiều trang phân loại thì đoán cá mình là kim long(vì trên lưng có vảy vàng).Tính ra đến nay cá của em nuôi khoảng 5 tháng rồi.
__Em muốn hỏi trên lưng cá xuất hiệnnhững đốm đen(giống như chó đốm ấy),em nghĩ có thể cá bị nấm ở lưng,định ra tiệm mua thuốc nhưng ko chắc lắm.Tội nghiệp nó ghê:a09:Mong các anh giúp em.
__1 vấn đề nữa em muốn hỏi luôn về cách chăm sóc,em thay nước khoảng 3 ngày 1 lần.mỗi lần thay khoảng 3/4 lương nước,em có 1 bịch trắng trắng(hình như là bột PH:a36:) thì có nên cho vào mỗi lần thaynước ko và liềulưọng ra sao?
__Còn về thức ăn,khoảng 4 tháng trước cá của em chỉ ăn cá chép,nhưng sau co ngưòi quen nói cá chép là cá bị xệ mắt(em đọc nhiều trang nói có nhiều nguyên nhân chứ chưa chắc do thức ăn).Em nhận lời khuyên cho cá ăn tép(em nghĩ món này cũng good).1 ngày em chỉ cho ăn 1,2 lần thôi(khoảng 2k tiền tép).Ăn uống vậy có kiêng khem qúa hông anh,đọc thấy nhiêù anh nói có thể cho ăn dế(mèn oi,món nì hồi nhỏ em có thử),sâu,rết,nhưng những món đó hơi mắc,em cũng có rất ít thời gian (vì là học sinh),vậy nếu cứ cho ăn tép hoài thì có được ko mấy anh giúp em hen!:a12:

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
__Em muốn hỏi trên lưng cá xuất hiệnnhững đốm đen(giống như chó đốm ấy),em nghĩ có thể cá bị nấm ở lưng,định ra tiệm mua thuốc nhưng ko chắc lắm.Tội nghiệp nó ghê:a09:Mong các anh giúp em.
cá bạn bị đốm đen,nếu như có hình thì dễ phân biệt hơn đó,chứ nói vậy thì rất khó
có hình thì cũng dễ biết đó là loại cá rồng j nữa

Xin chào các anh,chị trong diễn đàn,em là ngưòi mới,tập tãnh nuôi cá rồng được 1tháng (thực ra là tiếp nhận từ anh của em).Cá rồng nhiều loại quá,em chưa pb rõ nhưng em xem nhiều trang phân loại thì đoán cá mình là kim long(vì trên lưng có vảy vàng).Tính ra đến nay cá của em nuôi khoảng 5 tháng rồi.
__Còn về thức ăn,khoảng 4 tháng trước cá của em chỉ ăn cá chép,nhưng sau co ngưòi quen nói cá chép là cá bị xệ mắt(em đọc nhiều trang nói có nhiều nguyên nhân chứ chưa chắc do thức ăn).Em nhận lời khuyên cho cá ăn tép(em nghĩ món này cũng good).1 ngày em chỉ cho ăn 1,2 lần thôi(khoảng 2k tiền tép).Ăn uống vậy có kiêng khem qúa hông anh,đọc thấy nhiêù anh nói có thể cho ăn dế(mèn oi,món nì hồi nhỏ em có thử),sâu,rết,nhưng những món đó hơi mắc,em cũng có rất ít thời gian (vì là học sinh),vậy nếu cứ cho ăn tép hoài thì có được ko mấy anh giúp em hen!:a12:

bạn nói bạn mới tập tành nuôi cá đuợc 1 tháng,mà tính tới nay cá bạn đã nuôi dc 5 tháng rồi,là sao vậy bạn?
Tôm là thức ăn chính,những thức ăn như dế,sâu chỉ là phụ thôi,có điều kiện thì bạn cho ăn thêm,.còn ko có thì cũng ko sao,nhưng ăn hoài 1 loại thức ăn thì cá dễ ớn,nên bạn nên cho cá ăn thêm thức ăn phụ xem kẽ,ví dụ bạn cho cá ăn tôm xong thì cho thêm 1 2 con sâu hay dế là được,ăn cá mồi ko fải nguyên nhân là xệ mắt cá mà còn nhiều nguyên nhân khác,thâm chí có thể do di truyền

__1 vấn đề nữa em muốn hỏi luôn về cách chăm sóc,em thay nước khoảng 3 ngày 1 lần.mỗi lần thay khoảng 3/4 lương nước,em có 1 bịch trắng trắng(hình như là bột PH:a36:) thì có nên cho vào mỗi lần thaynước ko và liềulưọng ra sao?
:a12:
thay nuớc cho cá còn tuỳ loại cá của bạn là cá gì,sẽ có chế độ khác nhau,thường thì thay 1/3 hồ chứ ko thay 3/4 như bạn,thay vậy rất dễlàm cá sốc nuớc,có thể gây chết cá,còn bột PH đó là tăng hay giảm PH,nếu cá quen môi trường nước như thế nào thì ko nên cho cái đó vô,nên ổn đinh môi trường nước sống cho cá,như bạn nói có thể là kim long thì PH từ 7-7.5 là tốt nhất
Thân

batman1

Thành viên mới
SVC$
0
từ lúc bạn Huy ans. giùm, mình chưa lên diễn đàn đc. vì máy tính hư,bởi vậy chưa cám ơn bạn đc.Giờ máy sửa xong rồi,cám ơn bạn hen.

batman1

Thành viên mới
SVC$
0
giờ mình up cái hính lên,bạn nào có kinh nghiệm giúp mình 1 tay hen.Cam ơn các bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom